YD K36
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
YD K36

Chung tay xây dựng YD hùng mạnh

Trang ChínhPortalGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống

Go down 
Tác giảThông điệp
Khúc Tiếu Ngạo
vô danh tiểu tốt
vô danh tiểu tốt
Khúc Tiếu Ngạo

Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống Empty
Bài gửiTiêu đề: Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống   Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống Icon_minitimeSun Feb 27, 2011 12:25 am

1. 300 NĂM THÀNH PHỐ CỦA EM

Ba trăm năm Sài Gòn, Thành Phố Hồ Chí Minh. Em đi trong tiếng hát càng yêu quê hương mình. Qua bao năm nhọc nhằn năm xưa cha ông dựng nước. Đi khai phá đồng hoang, xây nên thành phố huy hoàng.

ĐK1 : Sài Gòn ba trăm năm. Tổ quốc bốn ngàn năm. Chăm ngoan học hành cùng tiếp bước. Chúng em hát mừng thành phố ba trăm năm.

Ba trăm năm Sài Gòn, Thành Phố Hồ Chí Minh. Em đi trong tiếng hát càng yêu quê hương mình. Qua bao năm nhọc nhằn năm xưa cha ông dựng nước. Đi khai phá đồng hoang, xây nên thành phố huy hoàng.

ĐK2 : Sài Gòn ba trăm năm, trong dáng đứng Việt Nam. Tung bay khăn quàng Thành phố hát. Chúng em hát mừng Thành Phố Ba Trăm Năm.

Vần A

2. ANH EM TA

Anh em ta, nắm tay ta vui chan hòa mừng ngày gặp nhau, ta hát ta múa ta ca. Vây quanh chốn này tình thương bao la. Và muôn tiếng cười hòa vang xa. Ô ô ô, ô ô ồ ca vang trời.

3. ANH HÙNG XƯA

Anh hùng xưa, nhớ thời là thời niên thiếu, dấy binh lấy lau làm cờ, quên mình là mình giúp nước, hết sức giữ gìn đất nước, dấn thân khắp nơi nguy nan. Ngàn thu lừng danh đất Bắc. Sứ quân khắp nơi kinh hoàng, tiếng lừng nước non.

4. ANH Ở ĐẦU SÔNG EM CUỐI SÔNG

Anh ở đầu sông em cuối sông, uống chung dòng nước Vàm Cỏ Đông. Thương nhau đã chín ba mùa lúa. Chưa ngày găp lại nhớ mênh mông. Bát ngát chân trời miền hạ, tím tình yêu tím cả ước mong. Gió! Gió nhớ thương ai mà lay cành lá, để bìm bịp kêu con nước lớn ròng. Đất quê ta xanh xanh triền lá giặc nhảy vào lá hoá thành chông. Nước quê ta dập dần tôm cá. Giặc lội vào nước biến thành đồng.

Anh ở đầu sông em cuối sông uống chung dòng nước Vàm Cỏ Đông. Thương nhau ta đợi trong mùa tới. (Em đợi anh về thoả ước mong)(2lần)

Vần B

5. BA CÂY CHỤM LẠI

Cây thì cao quá mình thì lùn. Cây thì cao quá mình thì lùn. Biết làm sao ôi biết làm sao hái được trái cao. Do si la sol fa mi rê đồ đố đồ đố (đồ)4 rê mi fa sol la si đố. Một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại, ba cây chụm lại nên hòn là hòn núi cao.

6. BẠN ƠI CÓ NHỚ

Mai chia tay bạn ơi có nhớ, nhớ từng nụ cười từng ánh mắt thân quen. Mai đi xa bạn ơi có nhớ, nhớ từng kỷ niệm tình bạn hôm nay. Mai chia tay lòng tôi vẫn nhớ, nhớ lúc bên nhau nhớ kỷ niệm thân trao, nhớ lúc chia tay nhớ tiếng cười thân quen. Mai đi xa rồi tình đọng lại nơi đây.

7. BÀI CA KHÔNG QUÊN

Có một bài ca không bao giờ quên, là lời đất nước tôi chẳng phút bình yên. Có một bài ca không bao giờ quên, là lời mẹ ru con đêm đêm. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, tôi không quên tháng ngày vất vả. Bài ca tôi không quên, tôi không quên gót mòn hành quân hối hả. Làm bạn cùng trăng và ôm súng ngắm sao khuya.

Có một bài ca không bao giờ quên, là mẹ dõi bước con bạc tóc thời gian. Có một bài ca không bao giờ quên, là rừng lạnh sương đêm trăng suông. Bài ca tôi không quên tôi không quên những người đã ngã. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, gửi trọn đời cho tất cả. Là bạn bè tôi còn ôm súng giữ biên cương.

ĐK: Nhưng giờ đây, có giây phút bình yên, sao tôi quên, sao tôi quên : Bài ca tôi đã hát, bài ca tôi đã hát với quê hương, với bạn bè, với cả lòng mình, tôi không thể nào quên. Bài ca tôi đã hát, bài ca tôi đã hát, với em yêu, với đồng đội, với cả lòng mình. Tôi không thể nào quên.

Có một bài ca không bao giờ quên, là thành phố nhớ nhung bóng hình ai. Có một bài ca không bao giờ quên, là cả mùa xuân tim không phai. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, những mùa nước đổ. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, em chống xuồng vượt qua pháo nổ. Chỉ một lần quen mà mang nỗi nhớ mênh mông.

Có một bài ca không bao giờ quên, là lời đất nước tôi chẳng phút bình yên. Có một bài ca không bao giờ quên, là lời mẹ ru con đêm đêm. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, đất rừng xứ lạ. Bài ca tôi không quên, tôi không quên, bước dồn đường khuya đói lã. Gạo hầm cầm hơi một điếu thuốc cũng chia đôi.

8. BÀI CA MỪNG SINH NHẬT

Anh đi sinh nhật em với cây đàn ghi-ta. Anh đi sinh nhật em không bánh và không hoa. Anh đi sinh nhật em chỉ có bài tình ca, chỉ có trái tim yêu đang hát ca rộn ràng.

Lời ca kết thành hoa thắm. Ngọt ngào anh hát tặng em. Đàn ngân hoa thành câu chúc. Rộn ràng nâng phím tặng em.

Lời ca hóa thành ngọn nến. Hồng hào soi sáng mặt em. Đàn ngân hóa thành câu chúc. Mừng ngày sinh nhật của đời em.

9. BÀI CA NGƯỜI PHỤ TRÁCH

Lớp lớp măng non đầy sức sống. Bao tấm khăn hồng đẹp lung linh. Ánh mắt em thơ như ngàn hoa đang hé cười đón chào bình minh đang tỏa sáng nơi nơi. Vì đàn em thân yêu, vì Tổ quốc vinh quang, toàn đoàn ta dang tay đón cả rừng hoa. Ta chăm sóc mầm non, tha thiết suốt đời ta. Tô đẹp mưa xuân rộn ràng lời ca.

Những cánh chim non chào gió mới. Bao đóa hoa đời thật tinh khôi. Nét chữ xinh xinh đang rèn thêm nét người. Mái trường thân yêu ghi ngày thơ ấu tươi vui. Vì học sinh thân yêu, vì ngày mai đang lên. Người thầy giáo thân yêu dắt dìu đàn em. Ta chăm sóc vườn ươm nâng niu những chồi non. Trông về tương lai dạt dào niềm tin.

Bác vẫn vui bên đàn cháu bé. Âu yếm nhi đồng tình mênh mông. Di chúc thiêng liêng ta còn ghi nhớ lòng. Dắt dìu đàn em như lời Bác vẫn trông mong. Một ngày kia không xa, cả đoàn quân tinh hoa, dồn dập bước đi lên khắp miền quê hương. Ta khôn xiết mừng vui khi lớp lớp tuổi xanh, theo Đảng làm nên sự nghiệp vẻ vang.

10. BÀI CA SINH VIÊN

Bài ca sinh viên ta hát. Có nắng ấm ban mai ửng hồng. Tuổi sinh viên theo năm tháng, trang giấy trắng ước mơ tràn đầy. Hàng me đang thay lá mới, cất tiếng hát bay cao trời mây. Đàn chim hôm nay đã lớn, ta sẽ nhớ mãi ngôi trường này.

Đến với chân trời mới kìa Tổ quốc biết bao tươi đẹp. Đến với công trình mới, dệt nên những ước mơ cho đời. Ta mơ một ngày mai, bàn tay ta biến sông thành điện. Đi đi nào bạn ơi, dệt nên những ước mơ cho đời.

11. BÀI CA SUM HỌP

Lâu rồi ta gặp lại nhau, bao nhiêu là thương là nhớ. Trên từng nẻo đường trắc trở thầm mơ tới bên nhau. Bây giờ ta gặp tại đây, câu ca ngày xưa còn đấy. Vỗ tay ta cùng bắt nhịp mừng giây phút sum vầy.

12. BÀI CA VUA BẾP

Nào mời người anh em hãy nhanh tay trong cuộc đua chơi. Cùng dành tài xem ai nấu ăn ngon và tươm tất. Nào mời người anh em hãy nhanh tay trong cuộc đua chơi, thật nhịp nhàng đôi tay, để xem ai thua ai được nào.

Mời bạn làm thật nhanh nhanh nhanh … nhanh tay (2 lần).

13. BÀI HÁT VỖ TAY

Tôi có hai bàn tay này, anh có hai bàn tay này. Vỗ lên anh, vỗ lên anh. Vỗ cho đều, vỗ cho đều. Tôi có hai bàn tay này, anh có hai bàn tay này. Vỗ cho kêu, vỗ cho kêu, vỗ cho đều này anh em ơi.

Tang tính tang tình tang tình (2 lần), vỗ nhanh nhanh, vỗ nhanh nhanh, vỗ đem nguồn vui về dân lành. Tang tính tang tình tang tình (2 lần), vỗ to lên, vỗ to lên, vỗ như giục lòng ta đi lên.

14. BÁC VẪN CÙNG CHÚNG CHÁU HÀNH QUÂN

Đêm nay trên đường hành quân hành quân ra mặt trận .Trùng trùng đoàn quân tiến bước theo con đường của Bác .Nở ngàn hoa chiến công ta dâng lên người. Dâng lên tới Đảng cả niềm tin chiếu sáng ngời. Cờ sao quyết thắng lấp sáng soi sáng đường cháu đi, đi ta đi giải phóng miền Nam khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược.

Thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi, lời Bác thúc giục chúng ta chiến đấu cho quê nhà Nam Bắc hòa lời ca.

Năm xưa Bác cùng đàn con đi chiến dịch, núi rừng vẫn nhớ suối vẫn in bóng hình của Bác. Cả đoàn quân tiến theo Người như thác đổ. Điện Biên năm nào vọng lời Bác giữa chiến hào. Toàn quân hôm nay vẫn phất cao cờ đỏ Bác trao. Đi ta đi giải phóng miền Nam. Khi quê hương nhà vẫn còn bóng quân xâm lược thì ta còn chiến đấu quét sạch nó đi! Lời Bác thúc giục chúng ta. Bác kính yêu đang cùng chúng cháu hành quân.

Hôm nay Bác gọi cả non sông đáp lời. Giương lê xốc tới quyết tiến lên ta giành chiến thắng. Đường hành quân dốc núi cao bao vực thẳm gian nan nào bằng lòng hờn căm cao ngút trời. Miền nam ta ơi! Hãy phất cao cờ đỏ Bác trao. Ta xông lên giải phóng thành đô, phá hết bốt đồn, quét sạch hết quân xâm lược. Vì độc lập tự quyết giành ấm no. Giành lấy những mùa sau. Bác kính yêu đang cùng chúng cháu hành quân.

15. BÊN CÂY ĐÀN GUITAR

Bên cây đàn guitar bạn ơi hãy cất lên lời ca. Bay đi muôn phương xa những lời thiết tha. Bên cây đàn guitar bạn ơi hãy cất lên lời ca. Vì cuộc đời cần những tiếng hát hãy hát lên bạn ơi.

16. BÊN NHAU

Gặp nhau, gặp nhau, gặp nhau. Quen nhau, quen nhau, quen nhau. Thương nhau, thương nhau, thương nhau. Yêu nhau, yêu nhau, yêu nhau thật nhiều.

17. BÊN NHAU SUM VẦY

Bên nhau sum vầy, bên nhau quây quần. Cùng nhau hát khúc ca thân yêu. Tình là ấm mãi không hề phai nhòa. Dù tháng năm, dù xa cách nhau. Bên nhau vui cười, bên nhau nô đùa. Trời trong sáng gió mây êm đềm. Cỏ cây tắm nắng chim kia ca mừng, cùng lá hoa màu xanh thắm tươi.

18. BÊN TƯỢNG ĐÀI BÁC HỒ

Ngàn đài hoa kính dâng lên Người. Ngàn lời ca muôn lòng yêu thiết tha. Năm tháng sẽ trôi qua càng ghi nhớ đời đời. Khắc sâu trong lòng mình ơn Người kính yêu. Tượng đài cao Bác luôn vẫy gọi. Người dựng nước vinh quang Việt Nam. Lời ca ơn Hồ Chí Minh. Qua giông tố nắng lên trên bến Nhà Rồng. Thành Phố quê ta sáng ngời tên Bác Hồ.

Nào cùng đi hát vang trên đường. Tràn niềm tin xây ngày mai sáng tươi. Thương nhớ sao không nguôi Người gieo trái ngọt ngào. Núi sông chung bầu trời vang vọng chiến công. Người còn đây nước sông sum vầy. Tượng đài Bác mênh mông trời mây. Lời ca ơn Hồ Chí Minh. Gieo xanh thắm ước mơ bao tấm tình người. Tổ quốc yên vui đất trời ta vững bền.

Dặm đường xa bước đi theo Người. Nhà Rồng ơi êm đềm trôi bến xưa. Trên khắp quê hương ta từ con suối ngọn nguồn . Cửu Long, sông Hồng Hà ta gọi thiết tha. Tượng đài cao sáng soi muôn ngã. Lời của Bác âm vang ngàn năm. Lời ca ơn Hồ Chí Minh. Ôi nước non hát ru yên giấc đời đời. Thành phố yêu thương kết vòng hoa dâng Bác.

19. BÊN TRÁI –BÊN PHẢI

Bên trái tôi là (người tôi yêu tôi thương). Bên phải tôi là (người tôi yêu tôi thương). Trước mắt tôi là (người tôi yêu tôi thương). Xung quanh tôi là (người tôi yêu tôi thương).

(Người tôi yêu tôi thương) đang ngồi bên trái của tôi. (Người tôi yêu tôi thương) đang ngồi bên phải của tôi. (Người tôi yêu tôi thương) đang ngồi trước mặt tôi đó. (Người tôi yêu tôi thương) đang ngồi xung quanh tôi đây./.

20. BIẾT ƠN CHỊ VÕ THỊ SÁU

Mùa hoa lê ky ma nở, ở quê ta miền đất đỏ. Thôn xóm vẫn nhắc tên người anh hùng đã chết cho mùa hoa lê ky ma nở. Đời sau vẫn còn nhắc nhở. Sông núi đất nước ơn người anh hùng đã chết cho đời sau.

ĐK : Người thiếu nữ ấy như mùa xuân, chị đã dâng cả cuộc đời để chiến đấu với bao niềm tin. Dù chết vẫn không lùi bước. Chị Sáu đã hi sinh rồi. Giọng hát vẫn như còn vang dội vào trái tim những người đang sống. Giục đi lên không bao giờ lùi.

Kìa hoa lê ky ma nở. Đẹp thêm quê mình đất đỏ. Nơi đó sáng mãi tên người anh hùng. Bình minh đang rực sáng, cho hoa kia nở (ơ). Mùa xuân lan tràn xứ sở. Tôi đến hát trước nấm mồ chôn sâu người nữ anh hùng.

21. BỐN PHƯƠNG TRỜI.

Bốn phương trời ta về đây chung vui. không phân chia giọng nói tiếng cười. Cùng nắm tay ta kết tình thân ái. Trao cho nhau những lời thiết tha. Trao cho nhau những gì mến thương.

22. BƯỚC CHÂN TRÊN DÃY TRƯỜNG SƠN

Ta vượt trên triền núi cao Trường Sơn, đá mòn mà đôi gót không mòn. Ta đi nhằm phương Nam, gió ngàn đưa chân ta về quê hương. Ta về trong gió đang dâng triều lên. Máu thắm đường ta đi lẫn mồ hôi rơi tình quê tha thiết. Ta đi theo ánh lửa từ trái tim mình.

Xưa Trường Sơn rừng vắng núi mù sương, theo Đảng mạnh chân bước lên đường. Ôi núi rừng che ta núi rừng bao vây quân thù bốn phía. Con đường ta đó thiêng liêng tình nghĩa. Núi vút thành vách đứng, nắng hè khát đá, rừng khuya mất lối. Ta đi theo ánh lửa từ trái tim mình.

Vần C

23. CA TẠM BIỆT

Vì đâu anh em chúng ta ngày nay sắp cùng bùi ngùi xa cách. Cớ sao ta không còn trông rồi đây có ngày mình còn gặp nhau. Cách xa nhưng ta hằng vui vì nay hiểu sau còn ngày sung sướng. Cách xa nhưng ta hằng mong rồi đây có ngày mình còn gặp nhau.

24. CÂU CÁ

Chiều nay em đi câu cá và đem rá theo bắt cua. Làm sao cho kha khá về cho má nấu canh chua. Ơ kìa con cua! Ấy chớ la! Đừng la lớn nó chui xuống hang. Chiều.....

25. CÂY ĐÀN GUITAR CỦA ĐẠI ĐỘI BA

Cây đàn guitar của đại đội ba, khi hành quân xa cây đàn theo ta đi khắp nơi trên chiến trường. Từ miền Đông đất mới đàn cùng lên biên giới ca khúc quân hành. Cây đàn chúng tôi trở nên người bạn tâm tình.

Khi vui liên hoan, reo mừng chiến thắng cây đàn cùng hát với chúng tôi. Những khi nhớ nhà, những giây phút buồn đàn lại dạo lên khúc hát quê hương. Đôi khi nhớ người bạn gái, đàn lại cùng ta cất lên điệp khúc tình ca.

Ai đàn guitar, tiếng vọng gần xa. Khi đàn ngân nga giai điệu dân ca nghe thiết tha bao dáng hình. Từ làng quê bát ngát hàng dừa cao che mát bóng nước cây cầu. Nơi đời chúng ta nở ra tình yêu ban đầu.

Khi chia tay nhau lên đường chiến đấu bao người yêu dấu tiễn bước chân. Nhớ bao tấm lòng, chiếc hôn ấm nồng, để lại bao nỗi nhớ mênh mông. Xa nhau để gần nhau mãi, đàn lại cùng ta hát vang điệp khúc tình ca.

26. CÁ SẤU ĐẦU QUÂN

Một đàn cá sấu ra đa tòng quân cứu quê nhà, ôi đau đớn thay để lại đàn con thơ ấu, này con con ơi , này con con ơi nín đi, này con con ơi này con con ơi nín đi để mẹ ra đi, này con con ơi này con con ơi nín đi, này con con ơi này con con ơi nín đi kẻo mẹ buồn.

27. CÁI NHÀ

Cái nhà là nhà của ta. Công khó ông cha làm ra. Cháu con ta gìn giữ lấy, muôn năm kiến nước non nhà.

28. CHÀO LỬA THIÊNG

Ô ... Ô ... Ô ... Ô. Ô ... Ô ... Ô ... Ô. Cầm tay nhau quay vòng bên lửa mới. Lửa bốc cháy tâm hồn ta hăng hái. Đón ánh lửa thiêng. Đây Đoàn ta chung lời ca bên lửa bập bùng. Bập bập bùng lửa thiêng reo vui. Nhạc trầm trầm hòa ca chơi vơi. Lửa rực sáng chiếu đêm âm u. Anh em ta cùng nhau lên tiếng ca rằng ( vỗ tay 3 cái ). Lửa linh thiêng soi màng đêm u tối. Lửa cháy sáng ấm lòng ta lạnh lẽo. Lửa thiêng muôn đời. Ta cùng vui đem lửa thiêng soi lòng mọi người. Ô ... Ô ... Ô ... Ô ....

29. CHÀO MỪNG

C...H...A...O...huyền CHÀO. M...Ư...N...G...huyền MỪNG. Chào mừng các anh, chào mừng các anh chúng em xin dâng lên các anh một tràng pháo tay chào mừng.

30. CHÀO MỪNG ĐẢNG CỘNG SẢN VIỆT NAM

Vừng trời Đông ánh hồng tươi sáng bừng lên. Đàn bồ câu trắng bay về trong nắng mới. Ngàn triệu dân xiết tay nhau đứng quanh Đảng Cộng Sản Việt Nam – khối kết đoàn công nông bền vững.

Đời cần lao thấm tình yêu chói niềm tin vì ngày mai ấm no tự do hạnh phúc. Nào cầm tay sát vai nhau, súng búa liềm trên đường tranh đấu tới hoà bình, nhà máy búa rền, lúa vàng ngập đồng. Đảng Cộng Sản Việt Nam vì nhân dân tiền phong đấu tranh.

31. CHÀO NGƯỜI BẠN MỚI ĐẾN

Chào người bạn mới đến, góp thêm một niềm vui, chào người bạn dễ mến, góp thêm cho cuộc đời, đến đây vui đến đây chơi là vườn hoa muôn màu muôn sắc, đến đây chơi đến đây vui, là bài ca thắm thiết tình người.

32. CHIA TAY

Gặp nhau đây rồi chia tay ngày dài như đã vụt qua trong phút giây niềm hăng say còn chưa phai, đường trường sông núi hẹn mai ta sum vầy.

33. CHIA TAY

Vì đâu anh em chúng ta ngày nay sắp cùng bùi ngùi xa cách. Cớ sao ta không còn trông rồi đây có ngày còn hòng gặp nhau. Cách xa nhưng ta hằng vui vì ta biết sau còn ngày sung sướng. Cách xa nhưng ta hằng mong rồi đây có ngày mình còn gặp nhau.

34. CHIẾC GẬY TRƯỜNG SƠN

Thanh niên quê tôi làm chiếc gậy hành quân, đặt cho tên gọi là “Chiếc gậy Trường Sơn”. Luyện cho đôi chân vượt đường xa không mỏi, luyện cho tinh thần chỉ tiến không lui. Gậy trong tay, mồ hôi đã bóng màu gỗ quê hương mang cả mối tình dân, như nhắn nhủ những ai lên đường (mà) lời hứa với bao người thân.

ĐK: Trường Sơn ơi! Nơi núi mờ xa mà ta chưa qua, có suối reo có gió ngàn cây, có dốc cao vực sâu mất lối. Mây trắng quyện dưới chân bước bồi hồi, có́nắng lửa đốt thiêu vách núi (ơ ơ). Trường Sơn ơi! Ta đã lên đường với gậy quê hương. Trường Sơn ơi! Ta đã lên đường khi lửa tiền phương đang nhắc ta gấp bước đường xa. Khi thù giặc cướp nước cháy bỏng trong lòng ta.

Thanh niên quê tôi luyện sức thật dẻo dai. Hành quân đêm ngày cùng súng đạn nặng vai. Người thân yêu trao gậy Trường Sơn lên đường, càng sôi trong lòng bao truyền thống quê hương. Đạn bom quân thù đang vấy máu, gương sáng trung kiên bao liệt sĩ còn đây. Như nhắn nhủ những ai lên đường (mà) lời hứa sắc son đừng phai.

ĐK: Trường Sơn ơi! Cho dẫu hiểm nguy bền tâm vững chí. Trong bước đi nghe tiếng đồng quê nghe gió reo bờ tre gốc lúa nghe tiếng Người mến thương vẫn dặn dò, giữ vững truyền thống của đất nước(ơ ơ). Trường Sơn ơi! Ta đến bên người với gậy quê hương. Trường Sơn ơi! Chan chứa bao tình cho gậy mòn dốc núi vẫn luôn giữ tấm lòng son. Sức trẻ đi cứu nước vững vàng hơn dãy Trường Sơn.

35. CHIẾN BINH CA VŨ KHÚC

Đêm nay trăng sáng ta nhảy đùa vui. Ta ca, ta hát cho đời thắm tươi. Bao nhiêu sức sống tung ra đêm này. 1,2 cùng nhảy ta hòa tiếng ca.

Tang tính tình. Đời ta chiến binh, là vui chiến trường. Tang tính tình, ta đem sức trai cho đời tự do. Tang tính tình. Đời ta chiến binh, là vui chiến trường. Tang tính tình, ta đem sức trai cho đời thắm tươi.

36. CHIM NON

Một ngày kia tôi thấy chim non, chim nó nhảy nhảy nhảy vì tôi kêu chim hỡi chim ơi đừng bay mất mà lại bên tôi. Chim chim ơi hãy bay vô lồng xinh xắn này đi. Và chim kia lúc lắc đuôi con. Chim chẳng muốn lồng chim bay đi.

37. CHO ANH XIN SỐ NHÀ

Cho anh xin số nhà, này cô em nét xinh hiền hòa, này cô em áo xanh em xinh. Cho anh xin số nhà này cô em má xinh hồng hồng, này cô em có màu da rám nắng. Tuy xe anh không đẹp đừng chê xe anh không mắc tiền vì chàng trai đang dạo chơi trên đường phố. Cho anh xin số nhà cùng cho anh xin biết tên đường và xin cho anh biết tên em luôn.

Anh sẽ đến thăm em dù trời nắng hay mưa. Anh sẽ dắt em đi dạo phố. Em chịu chưa? Và anh kể em nghe chuyện má ba ngày xưa, bằng vô số câu ca dao tình yêu thật dễ ưa.

Cho anh xin số nhà dù quanh co hay khó tìm, dù đường vô thăm em có xa bao nhiêu. Cho anh biết tên đường dù ngoại ô hay con phố gần để lòng anh cũng như mùa xuân mới đến. Em ơi anh rất nghèo, tiền tiêu anh không có nhiều, mà tình yêu anh không bao giờ thiếu. Cho anh xin số nhà cùng cho anh xin biết tên đường và xin cho anh biết tên em luôn.

38. CHO NHAU NIỀM TIN

Cho nhau niềm tin sưởi ấm tâm hồn. Cho nhau tình thương xóa bỏ hận thù. Cho nhau niềm tin hằn lên mắt môi. Cho nhau hi vọng. Thắp sáng quê hương.

39. CÔ GÁI SÀI GÒN ĐI TẢI ĐẠN

Chim kêu, chim kêu ven rừng suối gọi. Ta lên đường nặng trĩu hai vai. Hoa mai vàng chen lá ngụy trang. Sương đêm, sương đêm ướt đẫm nón vải, ta xuyên rừng theo giải phóng quân. Từ ngày đô thị vùng lên chị em mình đi tải đạn, để các anh diệt thù.

ĐK: Quả pháo ơi trên đường xa đi có mỏi. Suốt đêm ngày có đói hay chăng, đường dài sức nặng càng tăng. Cùng nhau mang nặng tính chiến đấu, khó khăn chẳng rời. Chị em ơi, mỗi trái đạn đây mang tấm lòng ta. Cùng các anh góp lửa diệt thù. Dù bom rơi, dù bao bót đồn. Mong các anh yên lòng, từng trái pháo đến tay anh. Chị em ta, cô gái thành đô đem lứa tuổi xuân cùng hiến dâng. Quyết giải phóng quê mình. Chị em ơi niềm tin thắng lợi, thôi thúc ta lên đường. Kìa hỏa tuyến đang chờ ta.

Hôm qua, hôm qua chưa hề vác nặng. Em chưa từng vượt suối qua bưng. Em chưa từng dãi nắng dầm mưa. Hôm nay, hôm nay em là chiến sĩ vai dạn dày vững dạng bước chân. Lòng người đang độ mùa xuân. Trào dâng niềm vui đánh Mỹ. Dẫu hiểm nguy em chẳng nề.

ĐK: Quả pháo ơi sao mà như đứa trẻ. Suốt đêm ngày ta bế trên vai. Đườ̀ng về đô thị còn xa. Cùng nhau mang nặng tình cứu nước. Có ta có mình. Chị em ơi mỗi trái đạn đây mang tấm lòng ta. Cùng các anh góp lửa diệt thù. Dù bom rơi dù bao bót đồn, mong các anh yên lòng, từng trái pháo đến tay anh. Chị em ta cô gái thành đô đem lứa tuổi xuân cùng hiến dâng quyết giải phóng quê mình. Chị em ơi niềm tin thắng lợi thôi thúc ta lên đường. Kìa hỏa tuyến đang chờ ta. ( Sài Gòn đó, đang chờ ta tải đạn về)

40. CON BƯỚM VÀNG

Kìa con bướm vàng, kìa con bướm vàng, xòe đôi cánh, xòe đôi cánh, bay nhấp nhô trên hoa hồng, bay nhấp nhô trên hoa hồng, ta ngồi xem, ta ngồi xem.

41. CON CHÓ

Nhà em có nuôi một con chó, trông nó ngoan như con bọ. Sáng nó kêu gấu gấu gấu, trưa nó kêu gâu gâu gâu, đêm nó kêu gầu gầu gầu.

42. CON CHUỒN CHUỒN

Con chuồn chuồn đậu trên cành trúc, thằng cu Tí lom khom đến gần. Cu Tèo đang đứng bờ ao, đưa tay lên miệng nghêu nghao hát rằng: “ Chuồn chuồn có cánh thì bay (bay đi ngay, bay đi ngay) có thằng cu Tí cháu bà cụ Lý thò tay bắt ngay đuôi mày.”

43. CON GÀ CỒ

Bố em nuôi một con gà cồ, sáng tới chiều cứ gáy o o. Má tức mình quăng tuốt vào lò, ấy, em được một bữa thật no.

44. CON KÊNH XANH XANH

Con kênh xanh xanh những chiều yên ả nước trôi. Đêm đêm trăng lên theo dòng buồm căng gió xuôi. Con kênh xanh xanh những mùa sen nở khắp nơi. Bao câu tơ duyên dạt dào tim ai thắm tươi.

Thuyền ai lướt qua hàng chuối với bờ kênh! Thuyền ai lướt qua đồng lúa thướt tha. Tiếng ai hò ơ vẳng đưa những câu tình ca. Ngã nghiêng hàng dừa vang hò tiếng hò xa xa… Chiến khu bừng vui ấm bao lòng dân quê tôi! Tiếng ai giã bàng nhịp nhàng như tiếng lòng tôi. Con kênh xanh xanh những chiều êm ả nước trôi. Ghi sâu nơi tôi bao ngày tranh đấu nổi sôi. Con kênh xanh ơi! Dập tàn chinh chiến khắp nơi! Bên nhau ta xây trong bài tình ca thắm tươi…

45. CON MUỖI

Đêm khuya con muỗi vo ve cắn tay cắn đùi còn bay đi khoe. Úi cha, úi chà, úi chà vo ve, úi chà, ve vo ve úi chà. Ơ hay con muỗi đen thui mới bay xuống đùi rồi bay lên tay.Ớ hay, ớ hay, ơ hay. Đưa tay đánh bộp trúng cái phóc muỗi xẹp

46. CON TIM TRÊN BÀN TAY

Con tim trên bàn tay. Em trao trao anh này. Đong đưa nơi bàn tay. Tình thương yêu vơi đầy. Hò lơ hó lơ hò lơ.

47. CUỘC ĐỜI VẪN ĐẸP SAO

Cuộc đời vẫn đẹp sao, tình yêu vẫn đẹp sao. Dù đạn bom man rợ thét gào, dù thân thể hiển nhiên mang đầy thương tích, dù xa cách hai ngã đường chiến dịch, ta vẫn cùng chung một ánh trăng ngần.

Một tiếng chim ngàn, một làn gió biển, một sớm xuân mai trước hầm dã chiến, thấy trời xanh xao xuyến. Ở trên đầu ta vẫn hái hoa tặng nhau. Ôi trái tim Việt Nam, như mặt trời trước ngực, giữa thế kỷ 20 cháy rực, sáng ngàn năm, ngàn năm....

48. CÙNG ANH TIẾN QUÂN TRÊN ĐƯỜNG DÀI

Qua núi qua sông qua đồng lúa chín. Ta nghe xao xuyến tiếng gọi thiết tha. Ngọn lửa trong tim những chiều hành quân. Sáng lên lời ca những người anh hùng. Qua đất trung du xanh màu lá biếc. Quê anh yêu dấu tím đỏ đồi sim. Chân bước đi xa lòng còn để lại. Quê hương anh đấy ngỡ như quê mình.

Nguyễn Viết Xuân! Lời anh nói thiết tha. Theo ngọn gió bay xa như khúc ca giục giã thôi thúc trong lòng tôi, tiến quân trên đường dài. Đường hành quân qua núi cao vực sâu, tôi đi hờn căm sôi trong máu. Nguyễn Viết Xuân ! Trận địa khắp nơi nơi. Anh lại đứng bên tôi, nhắm quân thù mà bắn, đôi mắt như lửa sôi đốt thiêu quân thù này. Trận địa đây, đất nước của mình đây, lời anh vẫn vang lên hùng tráng. Kể từ nay sông núi hay biển khơi còn in dấu chân anh đời đời.

49. CÙNG CƯỜI LÊN

Cho tôi một nụ cười, cho tôi một nụ cười, cười lên đi cho đời thắm tươi. Ơi anh cái này này này, sao anh cứ buồn buồn buồn, cười lên đi cho vui cả đoàn.

Cùng cười lên (ha ha ha), cùng cười lên (ha ha ha). Cùng cười lên cho rớt cái răng, răng rụng xuống tay, ta cầm lấy răng ta gắn răng vào (ha ha ha).

Cùng cười lên cho hàm răng rơi xuống (í a). Ca lên đi cho lưỡi thêm dài ra. Tay vỗ tay cho bàn tay gẫy đôi. Ta múa lên cho toàn thân rã rời.

50. CÙNG HÁT CHIA TAY

Chia tay rồi, bạn ơi hát lên nào. Ai thương nhớ ai mà ngập ngừng trong lời chào. Mỗi phút giây này bao lưu luyến trong lòng tôi. Nụ cười trên môi mà trái tim sao bồi hồi? Những kỉ niệm nào đã khắc ghi trong lòng nhau. Đường về nơi nao dù nắng mưa ta vẫn gặp nhau. Chia tay nhau rồi bạn ơi hát lên nào. Chia tay nhau rồi , bạn hỡi. Chia tay.

51. CÙNG NHẢY MÚA

Cùng nhảy múa chung quanh vòng. Cùng nhảy múa cùng vui. Cùng nhảy múa chung quanh vòng. Vui cùng vui múa đều. Nắm tay nhau bắt tay nhau, ta cùng vui múa ca. Đứng bên nhau hát vang lên ta cùng nhau múa đều.

52. CÙNG QUÂY QUẦY

Cùng quây quần ta vui vui vui, ta hát với nhau chơi chơi chơi, rồi lên tiếng reo cười cười cười, làm vui thú bao người người người.

Vần D

53. DẬY MÀ ĐI

Dậy mà đi ! Dậy mà đi ! Ai chiến thắng không hề chiến bại, ai nên khôn không khốn một lần. Dậy mà đi ! Dậy mà đi ! Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi ! Đừng tiếc nữa can chi mà khóc mãi. Dậy mà đi núi sông đang chơ.̀ Dậy mà đi ! Dậy mà đi ! Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi. Bao nhiêu năm qua dân ta sống không nhà. Bao nhiêu năm qua dân ta chết xa nhà. Dậy mà đi ! Dậy mà đi ! Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi.

54. DIỆT PHÁT XÍT

Việt Nam bao năm ròng rên xiết lầm than. Dưới ách quân tham tàn đế quốc sài lang. Loài phát xít cướp thóc lúa cướp đời sống dân mình. Nào nhà tù, nào trại giam biết bao nhiêu nhục hình. Đồng bào tuốt gươm vùng lên. Đã đến ngày trả mối thù chung. Diệt phát xích giết bày chó đê hèn của chúng. Tiến lên nền Dân Chủ Cộng Hòa. Giành lại áo cơm tự do. Dưới ánh cờ đỏ vàng sao. Mau mau mau vai kề vai. Không phân già trẻ hay trai gái. Vác súng gươm, ta đi lên, ta tiến lên mau diệt quân thù.

Việt Nam! Việt Nam! Việt Nam! Ôi đất Việt yêu dấu ngàn năm. Việt Nam! Việt Nam muôn năm.

55. DÔ TA

Dô ta này dô ta trèo núi ta vô rừng. Đèo chập chùng rừng núi ta rộng mênh mông. Dô ta này dô ta phá núi và lấp sông. Nguyền góp đôi bàn tay này ta đắp xây cuộc đời. Mai kia đồng lúa chín được bát cơm no lòng. Tình tang tình cùng hát câu đời vui tươi. Dô ta này dô ta chúng ta cùng gắng công. Dù nắng mưa đừng nao lòng, cuốc đất ta cấy trồng.

56. DỰNG LỀU LÊN

Dựng lều lên mau anh em chúng ta dựng lều lên mau. Dựng thật ngay ngắn và nhớ buộc đúng nút dây. Mái lều cho căng, anh em nhớ xem mái lều cho căng rồi đào rãnh nước cho ngay chúng ta mới xong cái lều.

57. DUYÊN HẢI QUÊ TÔI

Hò ới dô, ới dô ới hò…

Biển xanh quê tôi đây miền Duyên Hải. Biển xanh reo vui đã qua ngày dầu dãi. Biển xanh đưa nôi ru cho đời hương đậm. Biển xanh tôi yêu sóng ru hoài tháng năm.

ĐK: Tôi người dân chài nơi miền Duyên Hải. Ra khơi về bãi thuyền khắp cá tươi. Ngay trong giông tố hay những ngày gian khổ. Đá lở cát bồi vẫn sống với quê hương.

Tôi người dân chài nơi miền Duyên Hải. Đứng trên đầu sóng chắn gió đại dương. Vung văng tay lướ́i ta nối trời với biển. Biển vàng biển bạc biển hát với quê hương.

58. ĐẤT NƯỚC

Đất nước tôi thon thả giọt đàn bầu. Nghe dịu nỗi đau của mẹ. Ba lần tiễn con đi, hai lần khóc thầm lặng lẽ. Các anh không về mình mẹ lặng im. Đất nước tôi! Đất nước tôi ! Đất nước tôi! Từ thửa còn nằm nôi, sáng chắn bão giông, chiều ngăn nắng lửa. Lao xao trưa hè một giọng ca dao.

ĐK: Xin hát về người đất nước ơi. Xin hát về mẹ Tổ Quốc ơi! Suốt đời lam lũ, thương lũy tre làng bãi dâu bến nước. Yêu trọn về mẹ Tổ quốc ơi! Mấy mùa không ngủ, ngăn bước quân thù phía Nam phía Bắc. Vai mẹ lại gầy gánh gạo nuôi con. Xin hát về người đất nước ơi! Xin hát về mẹ Tổ quốc ơi! Tảo tần chung thủy như những câu hò lắng trong tiếng sáo. Đêm lặng dặt dìu tiếng mẹ ru con. Xin hát về người đất nước ơi! Xin hát về mẹ Tổ quốc ơi! Vẫn còn gian khổ, hạt thóc chia đều dẫu no dẫu đói. Ta bạn vẹn tình đắng ngọt cùng vui.

Đất nước tôi! Đất nước tôi! Đất nước tôi! Sáng ngời muôn thuở. Khi trăng đã vào cửa sổ đòi thơ. Hơ…hơ…hơ….

59. ĐẤT NƯỚC LỜI RU

Ru con mẹ ru con, tiếng ru cả cuộc đời, ru con lời ru cất lên từ ngàn đời. Mẹ Âu Cơ từ xa xưa đi khai hoang lập địa. Lạc Long Quân cùng bao con đi ra nơi biển cả. Để đất nước mấy rực rỡ một gấm vóc mãi rạng rỡ. Qua bao gian lao Việt Nam ta ngàn lời ru trong bão giông. Mà ngạt ngào sao câu dân ca.

Ru con mẹ ru con, tiếng ru cả cuộc đời, ru con lời ru cất lên từ ngàn đời. Biển xanh xanh, trời xanh xanh cho con bao hy vọng. Rừng xanh xanh, dòng sông xanh cho con bao hy vọng. Lửa đã cháy ở phía trước, lửa sáng mãi tình đất nước. Nên bao năm cha hành quân xa. Nay thêm bao con cùng đi xa. Một màu xanh như áo cha. Để mẹ lại ru trong bao la. À ơ ơ à ơ. À ơ ơ à ơ. À ơ ơ à ơ.

60. ĐẤT NƯỚC TRỌN NIỀM VUI

Ta đi trong muôn ánh sao vàng rừng cờ tung bay, rộn ràng và mê say những bước chân dồn về đây. Sài Gòn ơi! Vững tin đã bao năm rồi một ngày vui giải phóng.

Ta nghe như muôn tiếng Bác Hồ dậy từ non sông rạo rực hôm nay Bác vui tới hội toàn dân. Thành đồng ơi! Sắt son đã vang khải hoàn.

Ôi ô… hạnh phúc vô biên, hát nữa đi em những lời yêu thương. Hơ ……ơ……..ơ…

Hội toàn thắng náo nức đất nước, ta muốn bay lên say ngắm sông núi hiên ngang. Ta muốn reo vang, hát ca muôn đời Việt Nam, Tổ quốc anh hùng. Ôi quê hương dẫu bao lần giặc phá điêu tàn mà vẫn ngoan cường giành một ngày toàn thắng đẹp quá!

Đời rực sáng những ánh mắt lấp lánh ta muốn ôm hôn mỗi tất đất quê hương, ta muốn ca vang bước chân những người chiến sĩ giải phóng kiên cường . Đêm hoa đăng những nụ cười là đóa hoa đời tươi thắm tuyệt vời, đẹp niềm tin mãi mãi. Tổ quốc muôn đời trọn vẹn cả non sông thống nhất rạng rỡ Việt Nam.

61. ĐẦU BẾP KỲ TÀI

Trời! Mùi gì khen khét ông (cô) đầu bếp của tôi ơi. Sao ông (cô) cho chúng tôi sực món chi lạ đời. Trứng sao lại màu đen! Cháo sao gọi là cơm! Cá sao còn cả đuôi! Khiếp có đôi giày tây! Gớm có thêm cục son!

62. ĐẠI BÀNG CON

Bay lên đón Mặt Trời, đại bàng con hãy vút cao qua núi đồi, hãy lướt tới bao chân mây. Vượt ngàn bão tố nơi đây, vượt hiểm nguy với bao thác ghềnh, niềm yêu thương nâng cánh chim đẹp tuyệt vời.

Xanh xanh trên lưng trời, một đôi cánh lướt trong mây mang theo mình tiếng gió cuốn như phong ba. Đại bàng hãy cất tiếng ca để sưởi ấm bao nguồn ước vọng. Vì tương lai dâng trái tim ngọn lửa hồng.

Ngôi sao bên cánh rừng màu đỏ thắm sáng lung linh, chim đại bàng đã ngã xuống trong vinh quang. Từng người chiến sĩ qua đây nghiêng vành mũ bên tai đứng chào. Tuổi thanh xuân em hiến dâng cho cuộc đời.

63. ĐÊM LỬA TRẠI

Bập bùng lửa hồng, ngồi bên nhau ta hát vang. Reo ca mừng vui mến thương nhau vô vàn. Lửa hồng bừng soi sáng trong bóng đêm thâu tràn lan. Nào còn gì vui hơn chung sống bên ngọn lửa hồng.

Lửa hồng gần tàn lòng dâng lên bao luyến thương. Mong sao tình ta mãi bên nhau êm đềm. Rồi ngày nào xa cách ta nhớ nơi đây trại đêm. Ngọn lửa hồng như ghi sau mối ân tình thắm nồng.

64. ĐẾM SAO

Một ông sao sáng hai ông sáng sao, tôi đố anh chị nào một hơi đếm hết từ một ông sao sáng đến mười ông sáng sao.

Một tô hủ tiếu hai tô bún riêu, tôi đố anh chị nào một hơi đếm hết từ một tô hủ tiếu đến mười tô bún riêu.

65. ĐÊM THÀNH PHỐ ĐẦY SAO

Tôi đang nghe tiếng sóng dòng sông. Tôi đang nghe tiếng gió mùa xuân. Nghe bông hoa như thương ai rạo rực trên cành. Tôi đang nghe tiếng nói của em. Như đang nghe tiếng hát của đêm. Tôi đang nghe nghe con tim như thủy triều lên.

ĐK: Thành phố đêm nay đầy sao. Dòng sông đêm nay đầy sao. Vườn nhà em cây hoàng lan bát ngát hương tỏa bay, sương nhẹ bay. Thành phố bát ngát của gió. Tình yêu mênh mông của mây. Được ngày vui không thể quên những tháng năm ngược xuôi. Mơ về chân trời thành phố của tôi.

Khi đi xa rất nhớ dòng sông. Đi đâu xa cũng nhớ về em. Em đang đi, đi bên dòng sông chở đầy nắng hồng. Đêm nay nghe tiếng sóng biển Đông. Nghe trăm năm hát khúc mười năm. Tôi đang nghe, tôi đang nghe nghe rõ đời tôi.

ĐK: Thành phố cho em tuổi thơ. Dòng sông cho em mộng mơ. Và tình yêu như mùa xuân ấm áp bên cành mai, trong đêm ba mươi. Thành phố đêm nay đầy sao. Dòng sông như muôn vì sao. Được ngày vui không thể quên những tháng năm ngược xuôi. Trong ngần trong ngần cuộc sống của em. Trong ngần trong ngần cuộc sống của tôi.

66. ĐÊM TRƯỜNG SƠN NHỚ BÁC

Đêm Trường Sơn chúng cháu nhìn trăng nhìn cây. Cảnh về khuya như vẽ, bâng khuâng chúng cháu thấy : Bác như mới đến nơi này.

ĐK: Ôi đêm Trường Sơn, nghe tiếng suối trong như tiếng hát xa, mà ngỡ như từ Pác Pó suối về đây ngân nga. Âm vang Trường Sơn, âm vang Trường Sơn.

Đêm Trường Sơn vẫn thấy mùa trăng ngàn xưa. Tỏa ngàn hương thương nhớ. Bâng khuâng chúng cháu thấy Bác như đang đứng nơi này.(ĐK)

Đường Trường Sơn mang bóng hình của Bác. Đường Trường Sơn chúng cháu dồn bước đi. Con đường của Bác đã đi qua.

67. ĐẾN BÊN NHAU

Đến bên nhau nối lại vòng tay. Đến bên nhau trao nhau niềm mê say. Đến bên nhau nối lại tình người, đến bên nhau trao nhau những nụ cười.

Đến bên nhau hát một bài ca. Đến bên nhau trao nhau lòng vị tha. Đến bên nhau anh với em một nhà. Đến bên nhau trao nhau tính thiệt thà.

Có những lúc ta bên nhau, trao cho nhau những nụ cười hồng. Ngồi gần kề vai bên vai

cùng xây cuộc sống. Sẽ nhớ mãi trong tim anh, trong tim em chút tình nồng nàn. Ngày từng ngày cho quê hương ước mơ tuổi xuân.

68. ĐI LÊN

Đi lên đi lên ta vừa ngồi vừa đi, đi luôn luôn đi ta vẫn đi nhưng ngồi, đi lên đi lên ta vừa ngồi vừa đi, đi sao cho nhanh chớ lăn chiêng lăn cù.

69. ĐI TA ĐI LÊN

Đi ta đi lên nối tiếp bao anh hùng. Như quân tiên phong bước trên đường giải phóng, tiếng kèn vang vang giục giã thiếu niên nhi đồng, tiến theo lá cờ Đội Hồ Chí Minh quang vinh. Bác vẫn còn sống mãi cùng đất nước, tiếng của Người vẫn ấm cả non sông. Khi chúng ta kết đoàn gắng học hành châm ngoan. Bác vẫn luôn tươi cười dắt ta lên đường.

Tay ta nâng cao tấm chân dung Bác Hồ, trong tim nhen lên những ước mơ rực rỡ. Khăn quàng đỏ tươi là của Bác trao cho mình, biết bao tự hào Đội Hồ Chí Minh quang vinh. Nhớ năm điều của Bác ngời ánh sáng, nhớ những lời di chúc đầy yêu thương. Những cháu ngoan Bác Hồ nối nghiệp Đảng tiên phong, xây nước non đời sáng tươi huy hoàng.

70. ĐỘI CA

Cùng nhau ta đi lên theo bước Đoàn thanh niên đi lên, cố gắng xứng đáng cháu ngoan Bác Hồ. Lời thề ta ghi sâu mãi mãi trong tim không phai, quyết xứng danh thiếu niên anh dũng nước nhà. Tiến quyết tiến hướng quốc kỳ thắm tươi, anh em ta yêu Tổ quốc suốt đời. Cùng yêu nhân dân, yêu chuộng lao động tăng gia. Thi đua học hành ngày một tiến xa.

Ngày mai anh em ta khôn lớn trở nên bao thanh niên, quyết chí giữ vững dân chủ hòa bình. Ngày nay anh em ta gắng sức học hành tập rèn quyết trở nên thanh niên anh dũng sau này. Bước dấn bước gió tung bay tóc xanh, ta noi gương đời tranh đấu Bác Hồ phục vụ nhân dân xây dựng xã hội tương lai, nêu cao quốc kỳ rực trong nắng tươi.

71. ĐÔI TAY TRÊN VAI

Đôi tay trên vai chúng ta bước đều. Tay giơ lên cao giúp ta thấu hiểu. Tay đặt trên mình nhận ta hèn yếu. Tay hướng về đây kết đoàn trong yêu thương.

72. ĐỒNG HÀNH

Một hai ba con đường ôi xa quá. Mỏi chân rồi mà đường vẫn còn xa. Nhưng hôm nay nghe lòng vui dạt dào. Tôi cùng bạn đang bước một hai ba.

73. ĐỒNG ĐỘI

Chúng tôi ngồi kề vai bên nhau. Trăng treo trên đầu súng. Ánh lửa hồng bừng soi đêm thâu. Làn khói che sương mờ. Bạn tôi đang mơ, nơi làng quê yêu dấu. Có con kênh đào, lúa xanh hai mùa mát cánh đồng. Còn tôi đang mơ, mơ người tôi yêu dấu . Cách xa muôn trùng mà lòng không xa.

Chúng tôi nằm đầu gối trên tay. Nghe chim kêu ngoài bãi, mắt đưa nhìn trời sao lung linh, chuyện mãi quên đêm dài. Bạn tôi cho hay, sau này xong chiến đấu, sẽ đi nông trường sớm hôm trên đồng lái máy cày. Còn tôi mong sao bao ngày tôi đang sống sẽ không bao giờ mờ nhạt mai sau.

Giữa khu rừng ngàn năm âm u. Nơi biên cương chùa tháp. Chúng tôi thường đổi trao suy tư, cùng thắp ngọn lửa hồng. Cùng chia cho nhau bao hiểm nguy gian khó. Giữa cơn mưa rừng, những khi lưng tựa vách chiến hào. Nhiều khi vui sao đang hành quân chiến đấu. Lá thư quê nhà truyền tay cho nhau.

74. ĐÔNG TAY VỖ NÊN KÊU

Đông tay thì vỗ nên kêu. Vỗ cho đều và cho nhịp nhàng. Chung vai cùng gánh giang san. Gánh vững vàng dựng xây đàng hoàng. Phải được thấy đồng lúa xanh hơn. Phải được thấy nhà máy vui hơn. Hãy lắng nghe núi sông đang rộn tiếng ca. Hãy hát lên, nói lên ước nguyện chúng ta.

75. ĐOÀN CA

Kết liên lại thanh niên chúng ta cùng nhau đi lên, giơ nắm tay thề gìn giữ hòa bình độc lập tự do. Kết liên lại thanh niên chúng ta cùng quyết tiến bước, đánh tan quân thù, xây đắp cuộc đời hạnh phúc ấm no.

Đi lên thanh niên, chớ ngại ngần chi! Đi lên thanh niên, làm theo lời Bác : “Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền. Đào núi và lấp biển, quyết chí ắt làm nên”.

76. ĐƯỜNG ĐI KHÔNG KHÓ

Đường đi khó, không khó vì ngăn sông cách núi nhưng khó vì lòng người ngại núi e sông. Đường đi khó, không khó vì ngăn sông cách núi nhưng khó vì lòng người ngại núi e sông. Anh em ta ơi. Đường trường còn dài còn nhiều trở ngại còn nhiều gian khó, anh em ta ơi, kiên gan kiên tâm quyết tâm ta vượt qua.

77. ĐƯỜNG XA

Đường xa, đường xa, nước non quê nhà. Ta cùng nhau bước, sướng vui chan hòa. Đường xa đường xa, kiên chí xông pha. Suốt đời ra sức, giúp nước non nhà.

Vần E

78. EM MUỐN

Em muốn là bông hoa xinh tươi, đem sắc hương tơ đẹp khung trời. Em muốm là con chim sơn ca, đem cho đời câu hát thanh bình.

Vần G

79. GẶP NHAU

Gặp nhau đây ta nở nụ cười. Niềm hân hoan tô thắm nơi đây. Trao cho nhau những lời ân ái. Đừng quên nhé ghi nhớ phút giây này. Gặp nhau đây hy vọng sáng ngời. Nhìn tương lai tươi thắm nơi nơi. Gieo yêu thương giữa đời muôn lối. Đừng quên nhé ghi nhớ phút giây này.

80. GIAO DUYÊN

Gặp anh em mến liền, em trông anh anh thật là hiền. Gặp anh em mến liền, anh ơi anh anh cười thật duyên. Là chi tên anh í a là gì, anh cho em biết đi đừng có dấu em làm chi. Là chi tên anh, í a là gì, anh cho em biết đi đừng có dấu em làm chi.

81. GIẢI PHÓNG MIỀN NAM

Giải phóng miền Nam, chúng ta cùng quyết tiến bước. Diệt đế quốc Mỹ, phá tan bè lũ bán nước. Ôi xương tan máu rơi, lòng hận thù ngất trời. Sông núi bao nhiêu năm cắt rời. Đây Cửu Long hùng tráng, đây Trường sơn vinh quang thúc giục đoàn ta xung phong giết thù. Vai sát vai chung một bóng cờ. Vùng lên ! Vùng lên nhân dân miền Nam anh hùng! Vùng lên xông pha vượt qua bão bùng! Thề cứu lấy nước nhà! Thề hy sinh cuối cùng ! Cầm gươm ôm súng xông tới. Vận nước đã đến rồi, bình minh chiếu khắp nơi, nguyện xây non nước sáng tươi thanh bình.

82. GIỜ ĂN ĐẾN RỒI

Giờ ăn đến rồi, giờ ăn đến rồi. Mời anh xơi, mời chị xơi. Giơ bát cơm cho cao này. Giơ bát cơm cho cao này. Ta cùng ăn. Ta cùng ăn.

83. GIỮ CHẶT MỐI DÂY

Chúng ta hôm nay hiệp vầy cùng nhau nắm tay. Nét thương yêu nhau tỏ bày. Giữ chặt mối dây. Tâm trí ta chung cùng nhau thanh khí ta luôn tương cầu. Chúng ta hôm nay hiệp vầy. Giữ chặt mối dây.

84. GỌI LỬA

Ta đốt to cho bùng lên sáng, đốt to cho bùng lên sáng, đốt to cho bùng lên sáng lên. Mau các anh em cùng nhau đến, các anh em đều nhanh chóng, bước mau mau lên các anh chờ ta.

85. GỌI LỬA THIÊNG

Lửa thiêng ơi, hãy đến bừng sáng lên trong đêm âm u, soi đời tối tăm bao nhiêu âu lo. Lửa thiêng ơi, hãy đến bừng cháy lên mang cho đời ngàn ánh vinh quang vui hân hoan.

86. GỬI LẠI EM

Ngày mai tôi sẽ lên đường , xin chào thành phố thân yêu. Ngày mai tôi lên đường tạm biệt nhé người thương.

Gần nhau trong giây phút này, êm đềm hạnh phúc trong tay. Nhìn nhau trao nhau nụ cười, qua đôi mắt xanh như màu mây.

ĐK: Gửi lại em ước mơ bên giảng đường. Gửi lại em lúa ngô đang vào mùa. Gửi lại em phố vui qua từng chiều. Gửi lại em tiếng yêu ngọt ngào, là la la, lá la la, là à (2lần).Vì quê hương hiến dâng cho cuộc đời. Chào thành phố chúng tôi lên đường.

Cùng nhau ra nơi chiến trường, căm thù giục bước chân đi. Hàng me xôn xao vẫy chào, tạm biệt nhé người thương.

Gần nhau trong giây phút này nghe lòng rộn rã thương yêu. Dù mai xa cách chân mây đôi ta vẫn bên nhau từng ngày.

Vần H

87. HAI CON THẰN LẰN CON

Hai con thằn lằn con đùa nhau cắn nhau đứt đuôi. Cha thằn lằn buồn thiu gọi chúng đến mới mắng cho. Hai con thằn lằn con, đuôi thì to nhưng đã cụt rồi. Ôi đớn đau quá trời, chúng khóc la tơi bời.

88. HÀNH KHÚC NGÀY VÀ ĐÊM

Rất dài và rất xa, là những ngày thương nhớ. Nơi cháy lên ngọn lửa, là trái tim yêu thương, là trái tim thương yêu.

Anh đang mùa hành quân pháo lăn dài chiến dịch, bồi hồi đêm xung kích chờ nghe tiếng pháo vang. Ngôi sao như mắt anh trong những đêm không ngủ, giáo án em vẫn mở cho ánh sao bay vào.

Ngày và đêm xa nhau đâu chỉ dài và nhớ, thời gian trong cách trở đốt cháy ngời tình yêu. Pháo anh lên đồi cao nã vào đầu giặc Mỹ, bục giảng dưới hầm sâu em cũng là chiến sĩ. Cái chết cuối gục đầu, cuộc đời xanh tươi trẻ. Ngày đêm ta bên nhau, những đêm ngày chiến đấu. Ngày đêm ta bên nhau những đêm ngày chiến đấu. Đêm ngày trong chiến đấu, anh với em sống vẫn gần nhau.

89. HÀNH KHÚC SINH VIÊN

Rộn ràng trong tiếng hát, nhịp bước thanh niên đi lên. Sinh viên Việt Nam dướ́i cờ Tổ quốc vinh quang, tràn đầy niềm tin yêu, băng qua những chặn đường gian khó. Trái tim trui rèn trong lửa đỏ, truyền thống quê hương .

Sinh viên Việt Nam cùng hát vang lên hùng ca. Tuổi trẻ Việt Nam, Sinh viên Việt Nam truyền thống năm xưa viết tiếp những trang sử hồng. Sinh viên Việt Nam tự hào dòng máu Hương Giang, Hồng Hà, Cửu Long. Sinh viên Việt Nam tô thắm màu cờ huy hoàng. Tổ quốc yêu thương.

90. HÀNH QUÂN XA

Hành quân xa dẫu có nhiều gian khổ. Vai vác nặng ta đã đổ mồ hôi. Mắt ta sáng chí căm thù bảo vệ đồng quê ta tiến bước. Đời chúng ta đâu có giặc là ta cứ đi.

Dù đôi chân qua những chặn đường có mỏi. Vẫn bước dồn ta hãy hỏi vì đâu. Mấy năm trước sống cơ cực vì bọn giặc kia nó áp bức. Đời chúng ta đâu có giặc là ta cứ đi.

Bọn xâm lăng kia nó gây nhiều đau khổ. Kia đồng bào đang dõi mắt chờ ta. Máu giai cấp chí căm thù đợi lệnh truyền ra ta giết hết. Đời chúng ta đâu cá giặc là ta cứ đi.

91. HÀNH TRÌNH TUỔI 20

Hành trình tuổi 20, chúng ta vẫn còn nhớ một đoạn đường chông gai, hiến dâng cho ngày mai. Hành trình tuổi 20 qua núi cao sông dài, từ mọi miền quê hương về đây chung bài ca.

ĐK: Băng qua Trường Sơn, cát trắng biển xanh, băng qua Phước Long còn ghi dấu chân hùng anh. Về Tây Nguyên xanh lòng vui như mở hội. Tuổi 20 đẹp sao ước mơ xanh.

Hành trình tuổi 20 tiếng quê hương vọng mãi. Sài Gòn ngày 30, Bắc Nam chung bài ca. Hành trình tuổi 20 theo bước chân anh hùng từ mọi miền xa xôi về đây chung bài ca.

Đi trong tình yêu, đất nước đẹp tươi. Đi trong tiếng ca tuổi xuân góp bao dựng xây. Về Tây Nguyên xanh, lòng vui như mở hội. Tuổi 20 đẹp sao ước mơ xanh.

92. HÁT CHO DÂN TÔI NGHE

Hát cho dân tôi nghe tiếng hát tung cờ ngày nào. Hát cho đêm thiên thu, lửa cháy trên trại giặc thù. Hát âm u trong đêm muôn cánh tay đang dậy lên. Hát cho anh công dân xiềng xích như mây tan hoang. Hát cho anh nông dân bỏ cày theo tiếng loa vang.

ĐK:Ngày nào thênh thang dân đứng lên phá xiềng nô lệ. Ngày nào hiên ngang ta cùng nhau đứng chung đồng bào. Giành lại dòng sông này cho lúa chín khắp đồng xanh. Giành lại thành phố đó bàn tay nâng cao hòa bình. Ngày nào loa vang dân xóm thôn cũng vừa lên đường. Đời không yên vui nên rừng hoang cũng quen người rồi. Còn lại dòng sông này cho màu thắm khắp đồng xanh, còn lại thành phố đó Việt Nam hòa bình.

Hát cho sông không sâu cho tiếng kêu đò thật gần. Hát cho đêm qua lâu, cô lái đưa người vào bờ. Hát sâu trong xa xưa tiếng hát Trưng Vương hồng thơm. Hát vang danh Lam Sơn, người cũng như mây lên non. Hát cho trăm năm sau sử vàng cũng biết môi thơm.

93. HÁT MÃI KHÚC QUÂN HÀNH

Đời mình là một khúc quân hành. Đời mình là bài ca chiến sĩ. Ta ca vang triền miên qua tháng ngày. Lượn bay trên núi rừng biên cương đến nơi đảo xa. Mãi mãi lòng chúng ta, ca bài ca người lính. Mãi mãi lòng chúng ta. Vẫn hát khúc quân hành ca.

Dù rằng đời mình thích hoa hồng. Kẻ thù buộc ta ôm cây súng. Ta yêu sao làng quê non nước mình. Tình quê hương vút thành thanh âm khúc quân hành ca. Mãi mãi lòng chúng ta, ca bài ca người lính. Mãi mãi lòng chúng ta. Vẫn hát khúc quân hành ca.

94. HÁT TIẾP BÀI CA TRƯỜNG SƠN

Đường Trường Sơn năm xưa, cha anh ta đã đi qua. Có suối sâu, đèo cao bom đạn phá. Đường Trường Sơn năm xưa, nơi thử thách bao tấm lòng, giữa hiểm nguy mà niềm tin vẫn thắm nồng. Trường Sơn ơi! Biết mấy yêu thương, bao chiến sĩ đã lên đường, dù gian khó vẫn coi thường, tiếng bom rền càng luyện chí kiên cường! Trường Sơn ơi! Khúc hát hào hùng. “Xẻ dọc Trường Sơn đi cứu nước, mà lòng phơi phới dậy tương lai”.

Cuộc hành quân hôm nay mang theo câu hát năm xưa. Bao chiến công Trường Sơn vẫn còn đó. Cuộc hành quân hôm nay có đàn cháu con Bác Hồ, quyết vượt lên làm vẻ vang thêm sắc cờ. Trường Sơn ơi! Khúc hát năm xưa như luôn nhắc ta vững vàng, vượt qua hết bao khó khăn, tiến lên giành ngày toàn thắng huy hoàng! Còn mãi mãi tiếng hát tự hào: “Xẻ dọc Trường Sơn đi cứu nước, mà lòng phơi phới dậy tương lai”!

95. HÁT TO HÁT NHỎ

Ta hát to hát nhỏ nhỏ nhỏ, rồi mình ngồi kể chuyện cho nhau nghe. Ô... ố... ô... ô...ố.. .ô.. . ô. Ta vui ca hát hát cho vui đời ta.

96. HÁT TỪ ĐỒNG HOANG

Từ ruộng đồng hoang vu hôm nay, ta cùng hát với nhau lời này. Dù ngàn đời gian nan lo âu nhưng cuộc sống vẫn mang niềm vui. Từ nhọc nhằn trên hai tay khô, xin hãy gắng gắng lên từng giờ. Dù ruộng đồng hôm nay hoang vu, ta cùng tiến bước cho ngày mai.

Đất hoang ta phá, đất khô ta cày. Đất mang hoa thắm, tương lai ta đầy. Đất ta ta xới, đất ta ta bồi. Đất ta ta xới, đất ta ta ngồi. Đất cho ta sống, quê hương ta bồng. Đất cho ta chết, quê hương ta về.

Rồi ngày mai đất ta vương thơm mùi lúa mới. Rồi ngày mai đất ta hoa thơm hồng môi cười. Rồi ngày mai quê hương xanh lên màu sông núi. Vì ngày nay dân ta quyết sống vì đất này.

97. HÁT TRÊN NÔNG TRƯỜNG XANH

Nông trường cao nguyên, lòng tôi bao mến yêu, gió về thênh thang rừng lao xao lá xanh. Mây mù sương trắng, nhẹ buông xuống ngang trời. Lưng đồi mái ấm, tỏa lan khói lam chiều.

ĐK: Chồi non xanh ngát, vươn nhanh khắp trên nông trường. Đường mòn dốc cao, bao dấu chân người đi qua. Mồ hôi rơi xuống, hòa mưa nắng ươm xanh khát vọng. Sương gió đêm rừng, đồng đội vui đốt ngọn lửa hồng.

Tháng ngày gian lao, hằn lên những vết chai. Sẽ còn nhớ mãi, từng buồn vui khó phai. Những người thanh niên (TN, TN xung phong) về với nông trường (TN, TN xung phong) áo bạc sương gió, mà đời xanh khát vọng. Áo bạc sương gió mà tình yêu vẫn không nhạt phai.

98. HÁT TRONG TÙ

Chốn lao tù là nơi ta rèn tâm trí. Đây cũng là chiến trường mà ta không cần vũ khí. Trái tim này là gang, đập tan lũ người bán nước. Thân xác này là đồng, ở trong có dòng máu đỏ. Máu có đổ hôm nay, tô thắm ngọn cờ ngày mai.

99. HÁT VANG

Tung lên trời xanh tiếng hát. Em như ru chiều hôm gió mát. Chim líu lo trên không trung tưng bừng. Đây thú vui, vui vui vui không ngừng.

100. HÁT VỀ ANH

Một ba lô, một cây súng trên vai. Người chiến sĩ quen với gian lao. Ngày dài đêm thâu, vẫn có những người lính trẻ. Nặng tình quê hương, canh giữ yên miền đất mẹ.

Rừng âm u, mây núi thênh thang. Ngày nắng cháy, đêm giá lạnh đầy. Rừng mờ hơi sương bóng tối quân thù trước mặt. Nặng tình non sông anh trọn tuổi đời thanh xuân.

ĐK: Cho em thơ ngủ ngon và vui bước sớm hôm đến trường. Cho yên vui mùa xuân, đôi lứa còn hẹn hò ước mơ. Dẫu có những hy sinh, khó nói hết thành lời. Nên đọng lại trong tôi những nghĩ suy.

Cho tôi ca bài ca về người chiến sĩ nơi tuyến đầu. Nơi biên cương rừng sâu, anh âm thầm chịu đựng gió sương. Dẫu có những gian lao, dẫu có những nhọc nhằn. Mang trong trái tim anh trọn niềm tin. Xin hát về anh người chiến sĩ biên cương.

Khúc Tiếu Ngạo
vô danh tiểu tốt
vô danh tiểu tốt
Khúc Tiếu Ngạo

Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống   Tuyển 217 Ca Khúc Sinh Hoạt & Truyền Thống Icon_minitimeSun Feb 27, 2011 12:26 am

101. HÁT VỀ CÂY LÚA HÔM NAY

Tôi hát bài ca ngợi ca cây lúa, và người trồng lúa cho quê hương. Quê hương ơi, có gì đẹp hơn lúa, bông lúa hò hẹn những mùa gặt. Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt, ngày mai bắt đầu từ ngày hôm nay.

Từ bàn tay xưa cấy trong gió bấc, chân lội bùn sâu dưới trời mưa phùn, và đôi vai kia kéo cày thay trâu. Vì không có đất, vì nước đã mất. Cho đến hôm nay, những chàng trai đang lái máy cày, và bao cô gái sẽ ngồi máy cấy. Chiếc cầu tre chênh vênh nhỏ bé (ớ ơ), không mang nổi người gánh thóc nặng. Đường lớn đã mở, đi tới tương lai, ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay. Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay.

Được mùa thóc lúa chớ phụ ngô khoai, ăn quả ngọt ngon nhớ người vun trồng. Bàn tay quê hương vỗ về yêu thương. Bàn tay chiến đấu, bàn tay kiến thiết, sắp xếp giang sơn, những bàn tay trung dũng kiên cường, mở đường đi tới chân trời tươi sáng. Như tình yêu trao cho người yêu (ớ ơ), trong gian khổ hạnh phúc tới rồi. Đường lớn đã mở, đi tới tương lai, ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay. Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay.

102. HAY QUÁ

Hay là hay quá là hay, xin thưởng cho tràng pháo tay. Hay là hay quá là hay, xin thưởng cho một nụ cười hí hí...

103. HÈ VỀ

Trời hồng hồng sáng trong trong ngàn tia nắng ngoài song. Cành mềm mềm gió ru êm lọc màu mây bích ngọc qua màu duyên. Đàn nhịp nhàng hát vang vang nhạc hòa thơ đón hè sang. Hè về trong khóm trúc mềm bờ. Hè về trong tiếng sáo diều dập dờ. Hè về gieo ánh tơ. Bâng khuâng nghe nắng đùa mây trắng đàn chim cánh đo trời. Phân vân đôi mái chèo lữ thứ thuyền ai biếng trôi. Xa xa lớp lúa dồn cao sóng vàng leo dốc chân đồi. Thanh thanh hương sen nồng ướp gió trắng khi chiều rơi. Hè về hè về nắng tung nguồn sống khắp nơi. Hè về hè về tiếng ca nhịp phách lên khơi. Đầu ghềnh suối mát reo vui dào dạt ngợp trời gió mát, ven mây phiêu dạt. Hồn say ý chơi vơi. Ngày xanh thắm nét cười lòng tha thiết yêu đời. Đây suối trăng rừng thơ. Đây gió nhung thuyền mơ. Đây phim ngọc đường tơ. Đây từ nhạc ngàn xưa. Hè vè non nước yêu yêu. Hè về nắng thông reo.

104. HỌC SINH HÀNH KHÚC

Học sinh là người Tổ quốc mong cho mai sau. Học sinh gây đời niên thiếu trên bao công lao. Lúc khắp quốc dân tranh đấu hi sinh cho nền độc lập, học sinh nề chi tuổi xanh chung sức phấn đấu, đem hết can tràng của người Việt Nam tiến lên.

Học sinh là mầm sống của ngày mai. Nung đúc tâm hồn để noi chí lớn. Theo các thanh niên sống vì giống nòi. Liều thân vì nước vì dân mà thôi.

Học sinh là người mới của Việt Nam. Đã thoát xa rồi thời xưa tối ám. Ra sức thanh tân chống mọi suy tàn, học sinh làm sáng đời dân Việt Nam.

Học sinh vào đời tiến thủ ngày nay. Nung đúc can tràng để nên ý chí. Trong lúc quốc dân ước mộ anh tài, học sinh bền chí lập công từ đây.

105. HỌP MẶT

Buổi họp mặt hôm nay sao vui quá. Buổi họp mặt hôm nay sao quá vui. Anh ơi anh đi về đâu? Nhớ nhé bắc cho nhịp cầu. Em ơi em đi về đâu? Nhớ nhé bắc cho nhịp cầu.

106. HỢP VUI

Ngồi quây quần xem đây thiếu ai. Có tôi đây, có anh đây. Vòng trong ngoài xem không thiếu ai. Không thiếu ai chúng ta sum vầy. Hát nào, múa nào. Đời ta như chim non líu lo. Hát nào, múa nào. Nào ta vui vui ca lên nào, vui ca.

107. HÒA TẤU

Nào anh em cùng ra đây xem chúng em đua nhau chơi kèn, tò tí tò , tò tí te, tò tí tòte te tò. Đàn tình tính tình, tình tính tang, tình tính tình tính tang tang tình. Tùng tùng cắc tùng, tùng cắc cheng, tùng cắc tùng tùng cắc cheng cheng tùng. Cò ò í ò, ò í e, ò í ò e e ó.

108. HỎI TÊN

Hòn bi xanh trong đôi mắt anh. Hòn bi đen trong đôi mắt em. Dẫu biết rằng không quen thì lạ, dẫu biết rằng không lạ thì quen. Ngồi bên nhau chưa cho biết tên, gặp nhau đây mai sau khó quên. Dẫu biết rằng không quen thì lạ, dẫu biết rằng không lạ thì quen.

Vần K

109. KACHIUSA

Đào vừa ra hoa, cành lá gió đưa vầng trăng tà. Ngoài dòng sông, màn sương trắng buông lững lờ. Kìa bến sông thoáng bóng ai in trên làn sương mờ. Cất cao lời ca, làm rung cỏ cây ven bờ. Lời hát trong phút giây bay qua làn sương mờ. Biết chăng chàng ơi, tình Kachiusa đang chờ.

Ngày này năm xưa, chàng ra đi nơi miền biên thùy. Vì quê hương dù mấy khó khăn không sờn. Này hỡi ai nhắn cho ta đôi câu về phương trời, đến tai người yêu, rằng ta nhớ thương đêm ngày. Rằng chớ quên mối duyên xưa ở bên dòng sông này. Giữ yên làng quê tình Kachiusa đang chờ.

110. KHÁT VỌNG TUỔI TRẺ

Đường dài tương lai quê hương gọi mời, tuổi trẻ hôm nay chung vai xây đời mới. Dù lên rừng hay xuống biển, vượt bão giông vượt gian khổ, tuổi trẻ hôm nay vững vàng chân bước bạn ơi.

ĐK: Đừng hỏi Tổ Quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay.

111. KHỎE VÌ NƯỚC

Khỏe vì nước kiến thiết quốc gia. Đoàn thanh niên ta góp tài ba. Tạo nguồn dân sinh mới, hùng mạnh trong năm giới, hợp lực xây hưng thịnh chung nước Nam. Khỏe vì nước chí khí cương kiên. Giống Lạc Hồng oai hùng vô biên. Trong khốn nguy can trường, sống thác ta coi thường. Việt Nam thanh niên anh dũng muôn năm.

Thanh niên ơi hồn thiêng núi sông đợi chờ. Nơi tay ta toàn dân ngóng trông từng giờ. Mang máu anh hùng ta đừng làm nhơ máu anh hùng. Trai nước Việt phải nêu đèn sáng thế giới soi chung. Dân sinh yếu nhược lôi ta đến đường vong quốc. Dân sinh dũng cường đưa ta đến đài vinh quốc. Mau gây lấy phong trào khỏe khắp nơi xa gần, cho dân trí quật cường và hưng phấn. Nghìn đời không mờ ánh Duy Tân.

112. KHÚC HÁT NHỮNG NGƯỜI ĐI KHAI HOANG

Ta đốt lửa cho đồi hoang ấm mãi. Hẹn người lên tìm lại dấu chân xưa. Thuở quân đi rừng núi chiến công còn vang. Lòng đã nghe bao lời tình đất gọi.

Bên cánh võng nghe rừng khuya hát mãi. Mặt Trời lên nhìn rạng rỡ quê hương. Tuổi thanh xuân còn bước tiếp xây đời vui. Thành phố ơi ta gởi lời ước hẹn.

(Hò ơi … ơi hò) Ta về đây phá đồng hoang, gió mơn man câu hò từ lán mới. Vui rộn tiếng cười tươi trẻ trên nương. Theo bước ta đất rừng reo xanh mượt, cất cao lên ánh lửa yêu đời. Khúc ca mừng đất vỡ thênh thang.

Thương làm sao, nhớ làm sao, chiến khu xưa nay là miền đất mới. Em tập đánh vần hoa nở chim ca. Theo bước ta đất rừng reo xanh mượt, máy reo vang đất mở nông trường. Những công trình vẫy gọi ta đi.

Vần L

113. LÀM QUEN

Một cái cười làm quen. Hai tay đều giơ bắt. Hai cái cười làm quen. Chúng ta kết thân xóm làng.

114. LÁ ĐỎ

Gặp em trên cao nguyên lộng gió, rừng Trường Sơn ào ào lá đỏ. Em đứng, đứng ở bên đường như quê hương, vai áo bạc quàng súng trường. Đoàn quân vẫn đi vội vã. Bụi Trường Sơn nhòa trong khói lửa. Chào em! Em gái tiền phương. Ơi em gái tiền phương! Hẹn gặp nhé, giữa Sài Gòn. Chào em! Cô gái tiền phương. Ơi cô gái tiền phương! Hẹn gặp nhé giữa Sài Gòn .

115. LÁ XANH

Lá còn xanh như anh đang còn trẻ. Lá trên cành như anh trong toàn dân. Gió rung cây cành lá tưng bừng đùa vui. Anh trai làng có đi chiến dịch mùa xuân. Anh là lá trên cành ngại chi gió mưa. Anh là trai phải ra chiến trận phen này.

Đi đầu quân, đi trong mùa động viên. Đi đầu quân, đi trong mùa xuân mới. Gió lá reo, gió lá reo kia bảng treo cùng trong làng. Đi đầu quân, đi đầu quân, tất cả cho tiền tuyến. Mau lên đi, hỡi các anh trai làng.

Lá còn xanh như bao anh còn trẻ. Sức oai hùng đang căng trong toàn thân. Ngó lên cây màu lá tươi đầy trời xanh. Anh trai làng, vấn vương gia đình làm chi. Ra tiền tuyến thi tài cùng nhau giết Tây. Em chờ anh, với bao chiến công lẫy lừng.

116. LÊN ĐÀNG

Nào anh em ta cùng nhau xông pha lên đàng, kiếm nguồn tươi sáng. Ta nguyện đồng lòng điểm tô non sông, từ nay ra sức anh tài. Đoàn ta chen vai nề chi chông gai lên đàng. Ta người Việt Nam. Nhìn tương lai huy hoàng, Đoàn ta bước lên đàng, cùng hiên ngang hát vang.

Nhìn non sông ta trời mây bao la muôn đời, tâm hồn phơi phới. Mau nhìn hoàn cầu, khá trông năm châu, cùng nhau tung chí anh hào. Đoàn ta đi mau, lòng trai không nao lên đàng. Ta người Việt Nam. Nhìn non sông tưng bừng. Đoàn ta hát vang lừng, nào tung bay chí trai.

Kìa gương trung kiên truyền lưu muôn năm, lên đàng kết đoàn hùng tráng. Danh lừng Bạch Đằng, tiếng vang Chi Lăng, đồng tâm noi dấu anh hùng. Ngày xưa ai đem tài cho quê hương, bao lần khuông phò nhà Nam. Đoàn ta ghi trong lòng, đời hi sinh anh hùng, nhìn non sông thẳng xông.

117. LÊN NGÀN

Hò…ơ ơ…, dòng sông chảy xiế́t lái thuyền chèo đi. Trên sông Vàm Cỏ Đông, nước chảy ngược dòng… Nước ngược dòng… hò .. ơ ơ… em chèo thuyền đi lên rẫy tráng công, cắt lúa thay chồng, thay chồng nuôi con.

Nước ngập đồng xanh lúa chết, gió mưa sập đổ mái nhà, bao nhiêu gia đình tan hoang. Đau thương lệ rơi chứa chan.

Em đi cắt lúa trên ngàn, rẫy trên ngàn nắng thiêu chang chang. Đường đi nước ngập mênh mang, bàn chân dẫm gai lòng không thở than. Người dân dưới ruộng lên ngàn, tìm lúa đỗ bao mồ hôi. Gánh về từng hạt lúa vàng, cùng nhau chung sống căm thù giết Tây.

Em đi cắt lúa trên ngàn, còn anh chiến đấu sa tràng. Kháng chiến nhất quyết thành công(2). Mai này kháng chiến thành công, anh về em thỏa ước mong.

118. LÊN ĐƯỜNG

Này bạn ơi mau lên theo bước hành trình. Dòng thời gian đi mau chẳng biết dừng chân. Đừng phân vân bi quan sẽ làm tất cả muộn màng. Cuộc sống quanh ta luôn vội vã.

Nào bạn mau xua tan những tiếng thở than. Làm việc đi với cả nhiệt tâm. Từ đôi tay hôm nay hoang địa sẽ thành ruộng đồng và lúa lên xanh cả trời hồng.

ĐK: Nào mau lên đường khi trời còn sáng bạn ơi. Cùng nhau bắt đầu để cùng gặt hái xanh tươi. Cùng thời gian đi mau ta đi đến cuối đường dài. Bằng hành trang yêu thương tin tưởng ngày mai. Vì trong tim ta luôn sáng ngời ánh lửa mặt trời. Đời sẽ thôi âm u mù tối..

Dù trong ta bao nhiêu yếu đuối nhỏ nhoi. Bằng khiêm nhu kiên tâm thẳng tiến bạn ơi. Đời đẹp hơn , khi mình chấp nhận cùng người cộng góp chung xây muôn nụ cười.

119. LÊN RỪNG XUỐNG BIỂN

Ta lên rừng, ta xuống biển, đàn giục ta xuống biển lên rừng. Ta lên rừng ta xuống biển, về đồng xanh, vùng sâu, đảo xa. Bạn thân yêu ơi, tim mình xin thắp sáng, về tận mọi miền Tổ Quốc rộng bao la. Vì triệu cuộc đời hằng ngóng chờ tay ta. Bạn thân yêu ơi, đàn nổi lên rồi.

Anh lên rừng, em xuống biển, đàn giục ta xuống biển lên rừng. Anh lên rừng, em xuống biển về đồng xanh, vùng sâu, đảo xa. Bạn thân ơi, ta nguyện nuôi chí lớn. Vì trọn một đời, sống để cho nhau. Bạn thân yêu ơi vận bước đến rồi.

120. LỜI ANH VỌNG MÃI NGÀN NĂM

Sáng mãi tên anh người con của đất nước. Sông núi reo ca người anh hùng thành đồng bất khuất. Nguyễn Văn Trỗi, Nguyễn Văn Trỗi người công nhân thành phố Sài Gòn mà lời anh trước súng giặc thù vẫn cháy lửa tranh đấu. Ôi tên anh truyền khắp hoàn cầu, vọng về Venezuela cuồn cuộn sôi trong muôn con tim người du kích châu Mỹ la tinh. Anh đã sống cuộc đời sáng rực ánh Mặt Trời. Anh sống tuổi thanh xuân đẹp tươi, trong khói lửa luyện nên thép gang. Noi gương anh còn có triệu người, cả miền Nam đang sôi tim gan, cuồn cuộn dâng lên như phong ba dìm đầu quân cướp nước Mỹ xâm lược. Gió đưa muôn tiếng ca, lời hát anh ngày nào : Việt Nam muôn năm! Việt Nam muôn năm! Lời hát anh vọng đến ngàn năm.

Sáng mãi tên …………………… muôn năm! Lời đất nước ngàn năm chói sáng.

121. LỜI BÁC DẠY THANH NIÊN

Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên. Là thanh niên ta luôn luôn đi đầu. Dù gian lao hay nắng mưa chặn lối, ta vẫn cứ tiến, ta vẫn cứ tiến, để mai sau quê hương mình đẹp giàu và vươn lên, để năm châu ca ngợi Việt Nam.

Đâu cần thanh niên có, đâu khó có thanh niên. Ngàn năm xưa ông cha ta xây dựng, ngày hôm nay con cháu lo gìn giữ. Tô đẹp đất nước, tô đẹp đất nước. Tiến lên mau cho kịp bằng người và ngày mai khắp năm châu ca ngợi Việt Nam.

122. LỜI CỦA GIÓ

Em có nghe thấy anh nói gì không? Em có nghe thấy gió nói gì không? Anh đem thương nhớ gởi vào trong gió. Những phút bên em được nghe em nói với anh: Cơn gió nào bên tay thì thầm, nói với em rằng anh lẻ loi. Cơn gió nào bay ngang bầu trời, nói với em rằng tôi thương nhớ, nhớ thương.

Dù gió có ngang vườn chiều, làm lá thu rơi rụng nhiều. Dù gió có mang bao điều, cuốn theo mùa thu đi. Nhưng gió ơi đừng đùa trên tóc em, gió ơi gió đừng hôn lên má em, gió ơi gió đừng ru đôi mắt em dịu hiền.

Gió hãy nói rằng tôi thương nhớ em, gió hãy nói rằng tôi mong có em. Gió hãy nói rằng tôi yêu em. Gió hãy nói rằng tôi yêu em.

123. LỜI ĐẤT NƯỚC GỌI TA

Dù dốc núi vực sâu, đạn bom hay khói lửa. Dù nắng cháy thịt da, dù mưa hay giông tố. Truyền thống 4000 năm, giục tiếp bước bàn chân, bao máu nóng dâng trào.

ĐK: Đi ta đi theo bước chân của ông cha. Dựng xây quê hương đất nước đẹp tươi ngàn hoa. Là lời đất nước gọi ta, là lời đất nước gọi ta.

Một ý chí sục sôi, một trái tim cháy bỏng. Một đất nước tự do, một quê hương yêu dấu. Nào tiếp bước đoàn ta. Vì đất nước ngàn hoa cùng thế giới hòa ca.

124. LỬA HỒNG

Anh em ta đan kết lại vòng tròn và đêm nay đây ta thắp lên ngọn lửa. Ta ca vang bên ánh lửa rực hồng. Vì cuộc đời này là sức sống dâng trào. Bao sao kia đang sáng trên bầu trời, thì anh em ta như ánh sao ngời sáng. Thương yêu nhau ta xây dựng tình người để ngọn lửa hồng luôn cháy mãi trong tim.

125. LỬA TÀN

Lửa dương gian đêm nay dần tàn. Và ánh sáng đêm khuya chập chờn. Cùng với sương đêm nhẹ buông rơi. Lửa thiêng trong tim anh và tôi. Còn cháy mãi muôn muôn ngàn đời. Và sáng trong lòng mọi người.

Rồi mai đây chi atay bạn ơi. Còn nhớ mãi đêm vui tuyệt vời. Và nhớ biết bao tình luyến nhớ. Cầm tay nhau trong lòng tay. Mình sẽ mến thương nhau ngàn đời. Dù cách xa ngàn dặm trường. Dù cách xa ngàn dặm trường.

126. LỬA TRẠI ĐÊM NAY

Lửa trại đêm nay lung linh, soi sáng bao gương mặt tươi sáng. Lửa trại đêm nay xôn xao, chia ấm bao tâm hồn nồng nàn. Lửa trại đêm nay không soi, cho những ai đem lòng u tối. Lửa trại đêm nay lan ra, thiêu đốt bao u mê đời thường.

Ngồi lại bên nhau anh em, ta hát lên cho đời tươi thắm. Ngồi lại bên nhau anh em, ta đốt thêm cho lửa bập bùng. Để ngày mai khi xa nhau, ta có thêm hơi lửa nung nấu. Để rồi mai khi chia tay, ta có thêm ánh lửa đêm nay.

127. LÝ KÉO CHÀI

Gió lên rồi căng buồm cho khoái. Gác chèo lên ta nướng ngô khoai (hò ơi...). Nhậu cho tiêu hết mấy chai, khoan hỡi khoan hò. Bỏ ghe mà nghiêng ngửa, ớ ơ là hò. Không ai chống chèo, không ai chéo chồng, ơi hò ơi hò là hò hò ơi...!!

Bớ anh chàng say mềm say khướt. Tối ngày lo vui với ma men (hò ơi..). Nhậu cho năm hết tháng qua, khoan hỡi khoan hò, biển khơi mà dong dũi ới ơi là hò. Không lo đói nghèo, không lo chết chìm ơi hò ơi hò là hò hò ơi..!!

Mấy cô nàng trên bờ xinh quá. Tới cùng anh ta uống ta say (hò ơi..). Nhậu cho tiêu hết mấy chai khoan hỡi khoan hò. Đẩy đưa mà đưa đẩy ới ơi là hò. Sao em kén lựa, ơi hò ơi hò là hò hò ơi..!

Gió lên rồi giông buồm theo gió. Kéo chài cho tôm cá vô khoang (hò ơi..). Vợ con thương nhớ nhớ thương khoan hỡi khoan hò. Ngã nghiêng mà nghiêng ngã ới ơi là hò. Qua cơn đói nghèo, qua cơn đói nghèo, ơi hò ơi hò là hò hò ơi.

Vần M

128. MÂY GIÓ TAN HỢP

Mây gió mây tan hợp, ta chớ lo gì phút giây phân kỳ. Còn trời còn non sông, còn người còn Đoàn viên. Ta nắm tay từ biệt, dù có ra về vẫn luôn dặn lòng. Dặn lòng đừng quên, quên lời tuyên thệ, quên nghĩa làm người.

129. MÂY HỒNG

Ươm mát tuổi xuân em bằng tiếng ca ngọt mềm. Làm vui tuổi xuân em trong ca múa triền miên. Như áng mây hồng, dìu đưa người sa mạc. Như mưa rừng xưa tựa suối mát mật ong.

130. MẮT HUYỀN

Tóc mây bay trong gió chiều êm êm, đẹp làm sao mười ngón tay thon mềm. Em nâng nhẹ mười ngón đàn thần tiên, mắt mơ huyền xinh lên nét ngoan hiền.

Với tay tiên em kéo về trần gian, ngàn vì sao cài xuống mái tóc huyền, gom mây hồng che kín tuổi mây em, gió hôn nhẹ cho đôi mắt em hồng.

131. MANG LỬA VỀ TIM

Màng đêm buông lơi theo ánh lửa dần tàn. Tình anh em ta bao ánh lửa tràn lan. Tim ta đây còn khắc ghi bao nhiêu mối tình mặn nồng. Lửa đêm nay tan nhưng lửa tim còn cháy âm thầm ngàn đời. Biệt ly muôn phương ta nguyền đem lửa thiêng rải rắc khắp chốn. Mong mai sau ngọ̣n lửa thiêng rực sáng ấm lòng mọi mọi người.

132. MÁI TRƯỜNG MẾN YÊU

Ôi hàng cây xanh thắm dưới mái trường mến yêu. Có loài chim đang hót âm thầm tựa như nói. Vì hạnh phúc tuổi thơ và cho đời thêm sức sống. Thầy dìu dắt chúng em với tấm lòng thiết tha.

Khi bình minh hé sáng phố phường còn ngủ yên, khi giọt suơng long lanh vẫn còn đọng trên lá. Thầy bước đến trường em mang một tình yêu ước mơ, cho từng ánh mắt trẻ thơ, cho từng khúc nhạc dịu êm. Như thời gian êm đềm theo tháng năm, như dòng sông gợn đều theo cơn gió, mang tình yêu của thầy đến chúng em. Để dựng xây quê hương tương lai sáng ngời.

133. MAXĂMBI

Ma xăm bi li bi li bi. Ma xăm bi li bi li ba. You lan da, lan da. You lan da, lan da. Ma xăm bi li bi li bi. Ma xăm bi li bi li ba.

134. MÌNH NGỒI BÊN NHAU

Mình ngồi bên nhau cho cuộc sống hết sầu đau. Mãi mãi gần nhau hết thù nhau hay hờn đau. Mình ngồi bên nhau ta cùng hát bài yêu thương. Hát khúc tình ca khúc tự do như bài thơ. Bỏ hận thù làm cách ngăn cho tình con người đời sáng tươi.

135. MỖI NGƯỜI LÀ MỘT CÀNH HOA

Mỗi người là một cành hoa. Nở ra nở ra xinh thắm. Làm thành vườn hoa, muôn màu muôn sắc tươi xinh. Mỗi người là một cành hoa, cùng đem về đây góp sắc. Làm thành vườn hoa, vuờn hoa vườn hoa chúng mình.

136. MỘT ĐỜI NGƯỜI MỘT RỪNG CÂY

Khi nghĩ về đời người, tôi thường nhớ về một rừng cây. Khi nghĩ về rừng cây, tôi thường nhớ về đời người. Trẻ trung như cánh hoa hồng, hồn nhiên như ngàn ánh lửa chiều hôm khi gió về.

Cây đã mọc từ thưở nào trên đồi núi thật cằn khô. Cây có hiểu vì sao chim thường kéo về làm tổ. Và em như cành lan mọc từ những cành cổ thụ già nua.

Và tôi vẫn nhớ hoài một loài cây sống gần nhau thân mới thẳng. Có một cây là có rừng và rừng sẽ lên xanh, rừng giữ đất quê hương.

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ dành phần ai? Ai cũng một thời trẻ trai, cũng thường nghĩ về đời mình. Phải đâu mai nhờ rủi chịu, phải đâu trong đục cũng đành. Phải không anh? Phải không em?

Chân lý thuộc về mọi người không chịu sống đời nhỏ nhoi. Xin hát về bạn bè tôi, những người sống vì mọi người. Ngày đêm canh giữ đất trời, rạng rỡ như rừng mai nở chiều xuân.

137. MỘT TRÁI TIM MỘT QUÊ HƯƠNG

Một trái tim hồng tươi, một quê hương tuyệt vời, dòng máu cha vừa cho, tổ quốc vua Hùng cho. Một trái tim tự do, lời quê hương ta đó, lời nói cha mẹ cho, lời trái tim tự do.

Lúc em ra chào đời, mẹ cho một trái tim để yêu, líu lo ca lời đầu, quê hương trong lòng đó em. Có nghe tim rộn ràng, tình yêu đầu tiên vừa đến, tiếng quê hương nồng nàn cho em khung trời ước mơ. Tiếng ru đưa vào đời, mùa xuân vừa đến trên vành môi, chiếc nôi to từng ngày cho em dang rộng cánh bay. Lúc tim em ngừng đập quê hương nhớ hoài đó em.

138. MONG LÀM BƯỚM

Má má má ơi kìa coi con bướm vàng, bay bay bay hoài mà sao không mỏi cánh, con mong như bướm nhởn nhơ bay mà chơi, Nhưng thôi hổng thèm con đây con má mà.

139. MỜI HÁT

Hát hay, hát hay, không bằng hay hát. Hay hát hay hát rồi sẽ hát hay. Bạn mình ơi dù hát không hay. Hát không hay thì gây tiếng cười. Tiếng cười bằng mười tiếng ca.

140.MỪNG ANH

Mừng anh, mừng anh mới tới, tới thăm chúng tôi nơi này, lòng tôi hân hoan vui say khi trông thấy anh cười rất tươi. Ối giời, giời ơi! Mặt anh sáng như mặt trời, lòng tôi hân hoan vui say khi trông thấy anh cười thật hay!

141. MỪNG CHIẾN THẮNG ĐIỆN BIÊN

Hòa bình về tưng bừng, tràn ngập rừng hoa lan. Hoan hô chiến sĩ Điện Biên, xông pha đánh tan quân thù. Chiến thắng vang khắp nơi mừng vui, đất nước ta hát ca vang lừng, đón chào Bác Hồ về thăm, làng quê Điện Biên giải phóng. Đời no ấm bản mường vui thanh bình.

Mời bạn cùng quây quần, rộn ràng lời ca vang. Noi gương chiến sĩ Điện Biên, thi đua giúp nhau học hành, nối tiếp truyền thống của người xưa. Quyết theo dấu chân anh hùng. Khăn quàng tươi hồng Đội ta, cùng nhau xây dựng Tổ quốc. Trường em thắm đỏ nhiều hoa điểm mười.

142. MỪNG LỬA THIÊNG

Đêm dần xuống, miền thôn trang đi vào tối. Chúng mình ca múa mừng lửa thiêng vươn lên trăng sao. Ước mong nguồn chân lý chiếu soi tâm hồn u tối, ước mong lửa hồng nhóm lên muôn nghìn tin yêu.

143. MỪNG NGÀY GẶP NHAU

Mừng ngày gặp nhau chúng ta cùng nắm tay nhau. Nắm nắm tay nhau, kết tình thân ái từ đây, từ đây chúng mình đắp xây, đắp xây con đường yêu nước. Anh em chúng mình đi trước. Mừng ngày gặp nhau.

144. MƯỜI LĂM PHÚT ĐỒNG HỒ

Mười lăm phút đồng hồ, buồn nhớ má thấy mồ, buồn như con cá rô đem để vào tô. Mình lên giây đồng hồ, mừng hết lớn nghe bồ, mừng như con cá rô đang bơi ra hồ.

145. MÙA HÈ XANH

Tựa đàn chim tung bay trên những nhịp cầu tre. Mùa hè xanh nôn nao nâng bước chân ta về. Đường làng quê tiếng ve như gọi mời say mê. Ngoài bờ đê có con trâu già nằm ngủ mê.

Mùa hè xanh long lanh trong mắt đàn trẻ thơ. Trường làng vui cho em trang sách mới i tờ. Ngoài đồng sâu có hay những giọt mồ hôi rơi. Để màu xanh vút lên trên ruộng đồng ngát hương.

ĐK: Mùa hè xanh. Mùa hè xanh. Bao yêu thương, ơi mùa hè xanh vấn vương. Đi muôn phương lưu luyến tình quê hương. Trong tim ta ơi mùa hè xanh thiết tha. Vang câu ca trên những chặng đường xa.

146. MÙA XUÂN TRÊN THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Mùa xuân này về trên quê ta. Khắp đất trời biển rộng bao la. Cây xanh tươi ra lá trổ hoa, chào mùa xuân về với mọi nhà. Thành Phố Hồ Chí Minh quê ta, đã viết nên thiên anh hùng ca, thiên anh hùng ca ngàn năm sáng chói, lưu danh đến muôn đời. Thành phố Hồ Chí Minh năm nay, mùa xuân về rợp bóng cờ bay, nước thêm trong dòng sông Bến Nghé, chợ thêm đông chợ vui Bến Thành.

Mùa xuân trên thành phố Hồ Chí Minh quang vinh. Ôi đẹp biết bao, biết mấy tự hào. Sài Gòn ơi cả nước vẫy chào. Cờ sao đang tung bay cao qua hết rồi những năm thương đau. Sau 30 năm nay mới gặp nhau vui sao nước mắt lại trào.

147. MUỐN NÊN NGƯỜI CƯỜNG TRÁNG

Muốn nên người cường tráng đời nay, muốn trên đường đời tiến lên hoài phải hiệp lực phải vững lòng bền chí dày công, nhớ luôn luôn lời hứa luật chung. Phải biết ái nhân như ái thân. Phải biết vui tươi khi khó khăn. Mong chúng ta hãy tự tu thân mình, rồi bao nhiêu việc khó đều xong.

148. MÚA TRĂN

Đầu trăn lồm ngồm, khúc trăn quanh co. Mình trăn uốn khúc, trăn phun phì pho. Chồm lên chồm chồm, khúc trăn lô nhô, mình trăn lúc nhúc. Trăn lăn tròn vo, đầu đuôi không rời. Nhấp nhô tơi bời, trăn uốn quanh bên mình đám cây, đầu đuôi không rời, nhấp nhô tơi bời. Trăn uốn quanh bên mình đắm say.

Vần N

149. NAM BỘ KHÁNG CHIẾN

Mùa thu rồi ngày hăm ba, ta đi theo tiếng kêu sơn hà nguy biến. Rền khắp trời, lời hoan hô, dân quân Nam nhịp chân tiến ra trận tiền. Thuốc súng kém, chân đi không mà lòng người giàu vì nước. Nóp với giáo mang ngang vai nhưng thân trai nào kém oai hùng.

Cờ thắm tung bay ngang trời, sao vàng xao xuyến khắp nơi bưng biền, một lòng nguyện với tổ tiên. Thề quyết chống quân ngoại xâm. Ta đem thân ta liều cho nước, ta đem thân ta đền ơn nước. Muôn thu sau lưu tiếng anh hào. Người Việt Nam lắm chí cao.

Thề quyết chống quân gian tham. Ta đem thân ta liều cho nước. Ta đem thân ta đền ơn trước. Xây giang san hạnh phúc đẹp giàu. Nền độc lập khắp nước Nam.

150. NÀO VỀ ĐÂY

Nào về đây ta họp mặt cùng nhau, cuộc đời vui thú có lúc này thảnh thơi. Anh với tôi ta cùng sống vui cho trọn ngày. Rồi mai này chúng ta lại gặp nhau.

151. NÀY BẠN VUI

Này bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay. Này bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay. Này bạn vui mà muốn tỏ ra và lòng bạn nôn nao cho quanh đây biết này bạn vui mà muốn tỏ ra thì vỗ đôi tay.

152. NÉT ĐẸP

Cuộc đời quanh ta có biết bao là nét đẹp, là lòng bao dung hy sinh là tình yêu thương. Nét đẹp quanh ta có lúc là một nụ cười, một cái bắt tay, một lời hỏi thăm. Bạn ơi xin hãy góp những nét đẹp cho đời. Để biết khám phá hết những nét đẹp trong đời.

153. NGÀY DẦN TIÊU TAN

Ngày dần tiêu tan đứng vòng quanh đây cùng nắm tay ta nhắc nhau lời đường đời tuy xa, gắng bền tâm lo mục đích chung giúp ích cho đời. Rồi ngày mai nhìn bóng dáng nơi này lòng hứa với nhau rằng sắp sẵn luôn bền chặt tình thương đồng lòng hứa với nhau rằng : ta chớ quên giúp ích cho đời.

154. NGÀY NÀO

Ngày nào anh không cười, ngày ấy là ngày vứt đi. Ngày nào anh không vui, ngày ấy anh thêm tuổi già. Ngày nào anh vui tươi, ngày ấy cả một trời vui. Ngày nào anh cười vui, đời anh tươi đẹp tuyệt vời

155. NGÀY TÁI NGỘ

Gặp nhau đây sau bao ngày chia ly. Hát vang lên cho bỏ lúc chờ mong. Gặp nhau đây ta hát khúc ca này. Mối thân tình thêm chứa chan mặn nồng.

156. NGHE TIẾNG CÒI

Đâu chúng mình cùng nhau kéo đến đây mà hát xướng nghe tiếng còi cùnh nhau kéo đến họp đoàn chơi. Còn chần chờ gì nào. Mau về đây ca hát. Còn chần chờ gì nào. Mau về đây hát ca.

157. NGỒI LẠI BÊN NHAU

Ngồi lại bên nhau này bạn thân ơi. Ngồi lại bên nhau cùng hát ca. Bạn bè thân yêu cách xa lâu rồi, giờ ngồi bên nhau hát ca vui đùa, truyền lại cho nhau hơi ấm bạn bè.

Ngồi lại bên nhau kể chuyện nhau nghe, chuyện buồn chuyện vui chuyện chúng ta. Về ngày xa xưa ở bên ngôi trường, về ngày hôm nay với bao ước vọng. Nắm chặt tay nhau ta bước vững vàng.

Nhớ những lúc gắn bó bên nhau hôm nào. Nhớ ánh mắt lấp lánh trao nhau nụ cười. Nhớ tiếng nói tiếng hát thiết tha trong lòng. Và nhớ ngấn nước mắt của ngày chia tay ta xa nhau.

Hãy thắp sáng thắp sáng trong tim bạn bè, những ước muốn ước muốn với bao hi vọng. Những sóng gió bão tố có nhau trong đời. Và hãy sống xứng đáng cho nhau.

158. NGỌC TRONG ĐÁ

Có những con đường mịt mù sương giăng. Rừng núi chập chùng vời xa. Có những lối mòn phủ đầy rêu xanh. Và đã quen bàn chân qua. Có những tháng ngày ào ạt mưa tuôn. Và những nhọc nhằn trên vai. Có những tháng ngày Mặt Trời bỗng cháy. Nhưng trên môi ta vẫn nở nụ cười.

Hạnh phúc như ngọc trong đá. Không đến với ai đi qua hững hờ. Hạnh phúc như mật trong hoa. Không đến với ai không nhọc nhằn tìm kiếm.

Hạnh phúc tuyệt vời mà tôi đã thấy tựa như hạt ngọc trong đá. Mà những đồng đội của tôi tìm thấy trong ngàn gian lao. Hạnh phúc tuyệt vời mà tôi đã thấy tựa những mật ngọt trong hoa. Bằng trái tim nồng nàn yêu thương, bạn bè tôi đã dâng cho đời.

159. NGƯỜI GIEO

Người gieo trong nước mắt sẽ gặt giữa ca mừng. Người đi trong gian khổ sẽ về giữa tiếng reo. Hôm nay ta lo toan mồ hôi lả chả rơi. Mai đây ta hân hoan ôm ngàn bông lúa tươi cười.

160. NGƯỜI KHÔN

Người khôn xây trên đá ngôi nhà chắc chắn và xinh. Người khôn xây trên đá ngôi nhà vững chắc và xinh. Khi mưa rơi rơi trên mái nhà. Hạt mưa rơi xuống nước dưới sông dâng lên. Hạt mưa rơi xuống nước dưới sông dâng lên. Xây trên đá đứng luôn vững vàng.

Người ngu xây trên cát ngôi nhà thấy chắc và xinh. Người ngu xây trên cát ngôi nhà thấy chắc và xinh. Khi mưa rơi rơi trên mái nhà. Hạt mưa rơi xuống nước dưới sông dâng lên. Hạt mưa rơi xuống nước dưới sông dâng lên. Xây trên cát sóng gió xô tan tành.

161. NGƯỜI MẸ BÀN CỜ

Hỡi người mẹ Bàn Cờ! Hỡi người em Bàn Cờ! Hỡi người chị Bàn Cờ!

Có người mẹ Bàn Cờ, tay gầy tóc bạc phơ, chuyền cơm qua vách cấm, khi ngoài trời đổ mưa. Có người chị Bàn Cờ, lính ngồi gác đầy sân, nhận sinh viên là chồng, rối đưa về đầu đường. Có người em Bàn Cờ, tảo tần đưa tin thơ, đưa anh về cuối lối, và nhìn theo bơ vơ. Người Việt Nam Bàn Cờ, tình Việt Nam như tơ. Đồng Việt Nam lầy lội, giặc đói chết từng giờ.

162. NGUỒN THẬT

Anh em chúng ta chung một đường lên. Chung một đường lên đến nơi nguồn thật. Nguồn thật là đây sức sống vô biên. Sống vô biên là sống cùng tạo vật.

163. NHẠC RỪNG

Cúc cu! Cúc cu! Chim rừng ca trong nắng. Im nghe! Im nghe! Ve rừng kêu liên miên. Rừng hát gió lay trên cành biếc. Lao xao! Rì rào! Dòng suối uốn quanh, làn nước trôi trong xanh. Róc rách! Róc rách! Nước luồn qua khóm trúc. Lá rơi! Lá rơi! Xoay tròn nước cuốn trôi. Có anh chiến sĩ đi qua khu rừng vắng, lắng nghe nhạc rừng, tâm hồn vui phơi phới. Anh cười một mình rồi cất tiếng hát vang. Cây rừng dội tiếng theo lời ca mênh mang.

Tính tang! Tính tình! Miền Đông gian lao mà anh dũng. Tính tang! Tính tình! Hăng hái chiến đấu với quân thù.

Đường xa chân đi vui bước. Lòng xuân thêm bao thắm tươi. Nhạc rừng vẳng đưa cùng nhịp bước. Hương rừng thoáng đưa hồn say sưa. Rừng bát ngát ôi rừng mến yêu.

164. NHẢY LỬA

Anh em ta, mau cố chất cây khô vào đây đốt chung. Đêm khuya nghe, tiếng tí tách cây khô nổ vang giữa rừng. Dang tay nhau đứng vòng quanh lửa hồng trong khói xanh trong đêm bốc cao. Cùng cầm tay vang lừng ta hát lửa thêm sáng tươi xua tan bóng đêm. Anh em ta vui đùa ca hát, hát cho đời vui vui thật vui.

165. NHƯ KHÚC TÌNH CA

Tôi vẫn thấy em như ngày nào, dù nắng nông trường làm chiếc áo bạc màu. Đôi mắt sáng long lanh nụ cười, dù những nhọc nhằn còn in dấu trên vai.

Gió ơi, nhờ gió mang theo, những yêu thương nồng cháy trong tôi. Đến bên em và ướp hương hoa. Để cho tôi nghe một thoáng bối rối.

Như cánh én, tôi đi tìm em. Tìm đến nông trường đầy nắng gió bụi mờ. Tôi sẽ hóa cơn mưa đầu mùa, để thấy em về bên lá non xanh.

166. NHỮNG BÔNG HOA TRÊN TUYẾN LỬA

Ở giữa rừng đâu có gương soi. Làm sao em thấy được vết bầm trên má. Chuyến tải thương về đã mấy lần trượt ngã. Vì mùa mưa nào chịu dứt ở đây.

Anh bộ đội thương binh vừa tỉnh lại sáng nay, đã hỏi thăm em, người cáng thương đêm trước :” Cô ấy ngã mấy lần tôi đếm được, mà sao không khóc mới lạ thường “. Chắc anh hiểu rồi em ở tấm lòng. Nước mắt chỉ dành cho người ngã xuống, nên dù té đau, gai rừng tê chân buốt. Đâu để vết thương anh rỉ máu hai lần.

Em là người TNXP, không có súng, chỉ có đôi vai cáng thương tải đạn, giữa tầm đạn thù, tấm lòng dũng cảm. Em vượt đường dài tiếp thêm lửa chiến công. Tôi thấy rồi em ơi, giữa cuộc hành quân, niềm kiêu hãnh trong mắt em kỳ lạ. Trong chiếc áo bạc màu đôi miếng vá, cô gái Việt Nam đẹp đến lạ thường. Ôi những bông hoa nở giữa chiến trường.

167. NHỮNG NỐT NHẠC XANH

( Vì đời cần những giai điệu đẹp nên ta là những nốt nhạc xanh)

Những nốt nhạc xanh là đàn em nhỏ, đang chạy tung tăng trên phố thân quen. Những nốt nhạc xanh như nắng hồn nhiên, vươn lên chồi non cho cây lớn từng ngày. Những nốt nhạc xanh không có dáng hình, chỉ có tim mình mới hiểu, người ơi!

(Vì đời cần những giai điệu đẹp, nên ta là những nốt nhạc xanh)

Những nốt nhạc xanh là nụ hoa hồng, đang nở sáng nay tỏa ngát hương thơm. Những nốt nhạc xanh như tiếng mẹ ru qua bao thời gian nuôi ta lớn từng ngày. Những nốt nhạc xanh không có dáng hình, chỉ có tim mình mới hiểu người ơi!

168. NHỚ ƠN

Trước mâm cơm canh giờ này. Cùng nhau chắp tay, bát cơm tuy vơi mà đầy ... khổ cực đắng cay. ăn trái nhớ kẻ trồng cây, uống nước xin nhớ về nguồn. Bát cơm tuy vơi mà đầy ... khổ cực đắng cay.

169. NỐI VÒNG TAY LỚN

Rừng núi giang tay nối lại biển xa. Ta đi vòng tay lớn mãi để nối sơn hà. Mặt đất bao la anh em ta về gặp nhau mừng như bão cát quay cuồng trời rộng. Bàn tay ta nắm nối liền một vòng Việt Nam.

ĐK: Cờ nối gió đêm vui nối ngày. Dòng máu nối con tim đồng loại. Dựng tình người trong ngày mới. Thành phố nối thôn xa vời vợi. Người chết nối linh thiêng vào đời và nụ cười nở trên môi.

Từ Bắc vô Nam nối liền nắm tay. Ta đi từ đồng hoang vu vượt hết núi đồi. Vượt thác cheo leo tay ta vượt đèo. Từ quê nghèo lên phố lớn. Nắm tay nối liền biển xanh sông gấm nối liền một vòng tử sinh.

170. NỤ CƯỜI HỒNG

Nụ cười hồng ta trao nhau như khúc hát bao lời thiết tha. Nụ cười hồng ta trao nhau như ánh sáng muôn ngàn vì sao. Trên môi như hoa tươi nở từng ngày trong những yêu thương. Trên môi hoa xinh xinh, nụ cười hồng mãi mãi trao nhau.

Vần O-P-Q-R

171. ONE – TWO – THREE

One two three four five six seven. One two three four five six seven. One two three. One two three. One two three four five six seven.

172. PHÚT CHIA TAY

Rời tay phút chia ly bạn ơi, vui ra đi bạn ơi! Vui đi! Gian khó ta không nề luôn nhớ nhau trong đời, từ nay, cách xa.

173. QUÂY QUẦN HÁT MÚA

Nào chúng mình ra quay một vòng hát mà chơi. Hòa cao tiếng lên đưa nhịp lòng vang khắp nơi. Đời có Đoàn ta sao bỏ hoài những ngày vui. Vui cùng nhau hát, bao tình thân ái, bao lòng hăng hái.

174. QUANH LỬA HỒNG

Cùng nắm tay nhau ta vây quanh lửa hồng. Lửa cháy trong tim anh em chúng ta về đây. Đêm nay trời rực sáng đứng bên nhau lửa hồng soi bước ta đi. Lửa thiêng bập bùng, lửa thiêng rực cháy như lòng ta. Vì Tổ quốc anh em ta hợp lửa hồng đêm nay.

175. QUỐC CA

Đoàn quân Việt Nam đi, chung lòng cứu quốc, bước chân dồn vang trên đường gập ghềnh xa. Cờ in máu chiến thắng mang hồn nước, súng ngoài xa chen khúc quân hành ca. Đường vinh quang xây xác quân thù, thắng gian lao cùng nhau lập chiến khu. Vì nhân dân chiến đấu không ngừng, tiến mau ra sa trường. Tiến lên! Cùng tiến lên! Nước non Việt Nam ta vững bền.

Đoàn quân Việt Nam đi, sao vàng phấp phới, dắt giống nòi quê hương qua nơi lầm than. Cùng chung sức phấn đấu xây đời mới, đứng đều lên gông xích ta đập tan. Từ bao lâu ta nuốt căm hờn, quyết hi sinh đời ta tươi thắm hơn. Vì nhân dân chiến đấu không ngừng, tiến mau ra sa trường. Tiến lên! Cùng tiến lên! Nước non Việt Nam ta vững bền.

176. QUỐC TẾ CA

Vùng lên hỡi các nô lệ ở thế gian. Vùng lên hỡi ai cực khổ bần hàn. Sục sôi nhiệt huyết trong tim đầy chứa chan. Quyết phen này sống chết mà thôi. Chế độ xưa ta mau phá sạch tan tành. Toàn nô lệ vùng đứng lên đi. Nay mai cuộc đời của toàn dân khác xưa, bao nhiêu lợi quyền ắt qua tay mình. Đấu tranh này là trận cuối cùng. Kết đoàn lại để ngày mai International sẽ là xã hội tương lai. Đấu tranh này là trận cuối cùng. Kết đoàn lại để ngày mai International sẽ là xã hội tương lai.

177. RA ĐÂY MÀ XEM

Ra đây mà xem, con gì nó ngồi trong hang, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là con cóc, con cóc nó ngồi trong hốc, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là cóc con.

Ra đây mà xem, con gì nó ngồi trong hang, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là con chó, con chó nó ngồi trong xó́, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là chó con.

Ra đây mà xem, con gì nó ngồi trong hang, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là con tép, con tép nó ngồi nó nhép, nó đưa cái lưng ra ngoài, đó là tép con.

Vần S

178. SINH NHẬT HỒNG

Từng ngọn nến thắp lên theo bàn tay em. Từng ngọn nến sáng lên bao tình thương mến. Niềm vui quanh em bạn bè thân quen có tiếng đàn xao xuyến và cành hoa không quên, gửi đến bên em những hương hoa êm đềm.

Tuổi đời của em lớn lên lớn lên xa dần tuổi thơ. Tạm biệt trường xưa mang những ước mơ về đất nước, về tình yêu em bước vào đời, hồn nhiên với trái tim thiết tha, không ngại đường xa. Dù đời buồn vui em nhớ mang theo một lẽ sống, một niềm tin hạnh phúc ở mọi người. Xin chúc mừng sinh nhật em.

179. SOL DO

Sol Do Mi La Fa Sol. Sol Do Mi Mi La Fa Sol. Do Re Mi La Fa Sol. Do Re Mi La Fa Sol, Sol Sol La Fa Sol, Sol Sol La Fa Sol.

Em múa em hát em ca, xin mời anh chị bước ra. Hãy mau quây quần về đây vui chơi, hãy mau quây quần về đây vui chơi.

Có một người ở ô bên kia. Đó là người tôi không quen biết. Xin mời người qua ô bên đây, để từ đây nhớ nhau hoài hoài. Chách chà bum ố la bùm chách chách, chách cha bum ố la bum bùm xèng.

180. SUM HỌP

Anh em ta về cùng nhau ta quay quần (1-2-3-4-5). Anh em ta về cùng nhau ta sum họp (5-4-3-2-1). Một đều chân bước nhé. Hai quay nhìn nhau nhe. Ba cầm tay chắc nhé, không muốn ai chia lìa. Bốn nhớ rằng chúng ta bốn bể anh em một nhà. Năm nhớ mãi tình này trong câu ca.

Vần T

181. TA CA TA HÁT

Tang tang tang tình tang tính, ta ca ta hát vang lên. Hát lên cho đời tươi thắm, hát lên cho quên nhọc nhằn. Cùng nhau ta ca hát lên, cho át tiếng chim trong rừng, cho tiếng suối reo phải ngừng, cho rừng xanh đón chờ ta, la la la!

182. TA VỀ TA TẮM AO TA.

Ta không chê của người. Ta không khen của ta. Nhưng dù sao đi nữa, ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn. Dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn. Dân mình ơi! Ruộng ta sẵn có ta cày cơm no dạ phải ngày. Gỗ tre sẵn có xây nhà ta sống đời tự do. Dân mình ơi! Ngày lo tự túc tự cường cho dân mạnh nước giàu. Đừng quên dựa thế nơi ngươì ta mắc nợ về sau?

183. TẬP TẦM VÔNG

Tập tầm vông tay không tay có, tập tầm vó tay có tay không, tay nào không tay nào có, tay nào có tay nào không.Tập tầm vông tay không tay có, tập tầm vó tay có tay không, tay nào không tay nào có, tay nào có tay nào không.Tập tầm vông......

184. TĂNG CÔ

Tăng cô ố ô. Con ti pi cô na. Ô uê a lê. Ma la a ma là uê.

1. Cà phê bánh mì. Một ly và một bánh. Mình cố ăn hết. Ăn hết xong ta lại chơi.

2. Cà phê bánh mì. Hai ly và hai bánh. Mình cố ăn hết. Ăn hết xong ta lại chơi.

3. Cà phê bánh mì. Ba ly và ba bánh. Mình cố ăn hết. Ăn hết xong ta lại chơi.

185. TANG TÌNH TANG TÍNH

Tang tang tang tình tang tính. Ta ca ta hát vang lên. Hát lên cho đời tươi thắm. Hát lên cho quên nhọc nhằn. Cùng nhau ta ca hát lên. Cho át tiếng chim trong rừng. Cho tiếng suối reo phải ngừng. Cho rừng xanh đón chờ ta. La la la .

186. TÀN LỬ̃A

Đêm đã dần dần buông xuống chúng ta ngồi quây quần, lửa hồng soi sáng. Đêm đã dần dần buông xuống chúng ta ngồi quây quần, lửa hồng soi lòng.

187. THANH NIÊN VÌ NGÀY MAI

Dù lên rừng hay xuống biển, dù vượt suối qua đèo dốc cao. Thanh niên ta sẵn sàng đi tới xây cuộc đời mới. Những thành phố mới sẽ mọc lên. Những con đường thênh thang rộng mở. Nào Đoàn ta đi lên núi sông đang chờ.

ĐK: Đường về tương lai bao la. Thế giới cùng ta hát chung một bài ca. Con rồng Việt Nam đang lớn lên từ khắp muôn nhà, và Đoàn ta đi lên, đi lên vì ngày mai.

Bàn chân từng quen chiến trường. Đời đã nếm trải nhiều gió sương. Thanh niên ta tiến về phía trước vui cùng nhịp bước. Hát cùng non nước những bài ca. Sáng lên niềm tin khắp mọi nhà. Rộn niềm vui ta ca hát vang lên đường.(ĐK)

188. THÀNH PHỐ TRẺ

Là là ..................là la

Em đi đâu về mà tóc đầy me? Em ngồi em chải, nghĩ gì vui thế, mà cười một mình, là là ...

Anh đi đâu về dầu máy đầy tay, lưng trần gió bễ, nghĩ gì vui thế. Nhìn người vợ hiền, là là ...

ĐK: Thành phố tôi (mang tình yêu) rất trẻ (như mùa xuân). Bạn hãy nghe (những lời ca) họ hát về mình. Bằng trái tim (mang tình yêu) rất trẻ (như mùa xuân), bằng khát khao (cho ngày mai) bỏng cháy, là là ...

Đêm khuya tiếng đàn xao xuyến hàng me, có người lính trẻ nhớ người bạn gái, ngồi đàn một mình, tình tình tính ....Đi trong tiếng đàn thành phố tình ca, thấy mình bỗng trẻ ôm đàn tôi hát. Hòa cùng bạn bè, là là ...

189. THI ĐI BỘ

Một cây số mỏi chân rồi, đường còn xa lắm không? Hai cây số mỏi chân rồi, tội nghiệp quá đôi giày. Ba cây số mỏi chân rồi, đường còn xa lắm không? Bốn cây số mỏi chân rồi, liệng luôn cả đôi giày.

190. THIẾU NHI THẾ GIỚI LIÊN HOAN

Ngàn dặm xa không ngăn anh em kết đoàn. Biên giới sâu không ngăn mối dây thân tình. Loài giặc kia không ngăn tình yêu chứa chan của đoàn thiếu nhi hằng mong yên vui thái bình.

Vui liên hoan thiếu nhi thế giới. Ta ca hát vang lên niềm vui. Ca vang lên vang lên tay nắm tay qua biển núi. Trong tương lai tươi sáng tiến lên theo nhịp đời. Vang khúc ca yêu đời.

Vàng, đen, trắng, nước da không chia tấm lòng. Cơn chiến chinh không ngăn chúng ta trao tình. Cùm hoặc gông không ngăn lòng ta ước mong một ngày sáng tươi cùng nhau liên hoan thái bình.

191. TIẾNG CHUÔNG

Chiều hôm nay thanh vắng, chuông nơi đâu kêu dồn. Hòa vang trong gió tiếng thánh thót véo von. King king king king king king king. Keng keng keng keng keng keng koòng.

192. TIẾNG CHÀY TRÊN SÓC BOM_BO

1 Đuốc lồ̀ ô bập bùng lên ánh lửa, sóc Bom_bo rộn rã tiếng chày khua.Bồng con ra võng để đòng đưa, giã gạo ban đêm vì ngày bận làm mùa.

Ê! Còn nhớ ngày xưa, người dân Bom_bo , cái bụng không no, khố khăn chẳng lành. Ê! Cuộc sống tự do, cơm áo lành no, dân làng Bom_bo nhớ ơn giải phóng. Nhớ ơn giải phóng dân mình. Nay dẫu còn gian khổ, mồ hôi ta đổ, làm nương phá rẫy giữ lấy đất quê hương. Người hậu phương tiếp lương gùi đạn, ta bên bạn là bạn bên mình, cùng đồng tình thì giặc thua ta. Tiếng nói ríu ra lời ca trong vắt, nhìn trong ánh mắt đều thấy mọi người, một nụ cười tin chắc tương lai. Ô lại nghe tiếng chày nhịp nhàng trên sóc Bom_bo.

2 Cách mạng cần gạo nhiều để đánh Mỹ, sóc Bom_bo sẵn có cối chày đây, người Bom_bo sẵn có đôi bàn tay với tình yêu nước và thù giặc ngày ngày.

Ê! Gạo giã chày tay, gạo mang trên vai để ngày mai đây túi anh có đầy. Ê! Gạo trắng lại thơm, ngon lắm nồi cơm thơm tình quân dân, trắng trong tình nước. Nhớ ơn giải phóng dân mình. Ê! Tiếng chày chưa dứt mặt trời đã thức, đàn chim náo nức vỗ cánh tung bay lên. Mừng một đêm giã thêm nhiều gạo, bao nhiêu gạo là bao nhiêu tình.

193. TIẾNG HÁT TỪ THÀNH PHỐ MANG TÊN NGƯỜI

Từ thành phố này Người đã ra đi, bao năm ước mong đón Bác trở về. Trong chiến dịch này Bác đã cùng về với những đoàn quân. Bác vẫn đến từng nhà thăm các cụ già, cầm tay chúng con. Bác bắt nhịp bài ca kết đoàn.

ĐK: Thành phố Hồ Chí Minh ngời ngời rực sáng tương lai. Trong mỗi trái tim trong mỗi ước mơ, trong mỗi cuộc đời ta luôn có Bác. Lời Bác thiết tha dìu dắt chúng ta sáng mãi tên tên Người. Thành phố Hồ Chí Minh.

Vang trên phố phường lời hát yêu thương. Say trong ước mơ năm tháng của người. Mang bóng hình Người ấm áp cuộc đời góp sức dựng xây. Non sông ta đàng hoàng đất nước mạnh giàu thỏa lòng Bác mong. Nước non này ngàn năm vững bền.

194. TIỂU ĐOÀN 307

Ai đã từng đi qua sông Cửu Long Giang, Cửu Long Giang sóng trào nước xoáy ( Cửu Long Giang sóng trào nước xoáy) . Ai đã từng nghe tiếng tiểu đoàn, tiếng tiểu đoàn 307. Buổi xuất quân tiểu đoàn năm ấy cả tiểu đoàn thề dưới sao vàng người chiến sĩ tiếc gì máu rơi. Buổi xuất quân tiểu đoàn năm ấy, nguyện một lòng gìn giữ non sông. Đã chiến đấu với một năm ròng chiến đấu với bao thành tích huy hoàng. Trận Tháp Mười, trận Mộc Hóa vang tiến đồn với trận La Bang. Lưỡi gươm vung với cánh tay sắt đầu giặc rụng, nổ súng đồng đồn giặc vỡ tan. Lẻ bảy ...... bảy. Tiểu đoàn lẻ bảy. Đoàn quân lẻ bảy kể từ ngày ấy đánh đâu được đấy oai hùng biết mấy tiểu đoàn lẻ bảy, với da sắt gan vàng tiến lên, lòng son chẳng nao. Tiếng tiểu đoàn bao nhiêu quân Pháp rung rẩy sợ hãi vang lừng danh tiếng ba trăm lẻ bảy. Lẻ bảy ....bảy

195. TÌNH CA

Khi hát lên tiếng ca gọi về người yêu quê ta. Ta át tiếng gió mưa thét gào cuộn dâng phong ba. Em ơi nghe chăng lời trái tim vọng ra. Rung trong không gian mặt biển sôi ầm vang. Qua núi biếc chập chùng xa xa. Qua bóng mây che mờ quê ta tiếng ca đời đời chung thủy thiết tha. Em có nghe tiếng ca chứa đựng hận thù sâu xa. Đã biến tình đôi ta thành những ánh sao tỏa sáng. Vượt băng băng qua đêm tối tìm hương hoa. Bến nước Cửu Long còn đó em ơi. Bãi mía nương dâu còn mãi muôn đời. Là còn duyên tình ta thắm trong tiếng ca không thể xóa nhòa.

Khi đã nghe tiếng ca của lòng người yêu phương xa. Em hãy ngước mắt lên vui nhìn trời xanh quê ta. Chim bay giăng giăng ngoài nắng xuân đẹp thay. Tan cơn phong ba lòng đất yên rồi đây. Em hãy nở nụ cười tươi xinh. Như cánh hoa xuân chào riêng anh. Nói nhau nghìn lời qua đôi mắt xanh. Ta hát chung tiếng ca vang dội từ nghìn phương xa. Xua kẻ thù đi mau dập tắt chiến tranh đẫm máu. Đạp tan ngay bao đau khổ và chia ly. Giữ lấy đức tin bền vững em ơi. Giữ lấy trái tim đòi sống yêu đời. Làm một bài tình ca của đội lứa ta dâng cả bao người.

196. TÌNH MIỀN ĐÔNG ĐẤT ĐỎ

Cây lúa non chờ từng cơn mưa nhỏ. Cây lúa trổ chờ nước đổ trên nguồn. Cả quê hương rạo rực thơm đất mới. Đang chớ sức người vun xới ơ .. ơ những mầm xanh. Ai đã qua vùng miền Đông đất đỏ. Nghe máu đổ nhuộm hồng đã bao lần! Mặt đất lên xanh nhờ người nhanh tay bón. Cho hạt lúa vàng nặng trĩu những sườn non.

ĐK: Tổ quốc ơi ta yêu người mãi mãi. Từ trận thắng hôm nay, ta xây lại bằng mười. Từ trận thắng hôm nay, ta xây lại đẹp hơn.

Con nước trong về miền Đông con nước đỏ. Sóng nước đỏ dào dạt vỗ quanh bờ. Ruộng lúa mênh mông từng vùi chôn giặc Mỹ. Trong từng con người ơ ... ơ cũng thấy những niềm tin. Trong chiến tranh người miền Đông anh dũng. Trong lao động người lại cũng anh hùng. Mặt đất ung dung cùng người chung sức mới. Dang rộng chân trời rạng rỡ những mùa xuân.

197.TỰ CHÈO LẤY THUYỀN

Tự chèo lấy thuyền anh. Dô ta! Đừng ngồi không khoanh tay. Dôta! Chớ khóc than chớ chau đôi mày. Dô ta! Mà hãy tự chèo lấy thuyền anh, í a í a. Dô tà a dô ta.

198. TỰ NGUYỆN

Nếu là chim, tôi sẽ là loài bồ câu trắng. Nếu là hoa tôi sẽ là một đóa hướng dương. Nếu là mây tôi sẽ là một vầng mây ấm. Nếu là người tôi sẽ chết cho quê hương.

Là chim, tôi sẽ cất cao đôi cánh mềm. Từ Nam ra ngoài Bắc báo tin nối liền. Là hoa tôi nở tình yêu ban sớm, cùng muôn trái tim ngất say hòa bình. Là mây theo làn gió tôi bay khắp trời. Nghìn xưa oai hùng đó tôi xin tiếp lời. Là người xin một lần khi nắm xuống, nhìn anh em đứng lên cất cao ngọn cờ.

199. TRÈO ĐÈO

Anh em (dô ta) hăng hái hò reo (dô ta) . Vượt sông vượt núi (dô ta). Vượt bao nhiêu đèo (dô ta) dô tà là hò dô ta dô ta.

200. TRÒ NGOAN

1 Cúc cù cu gà đã gáy vang trời , dậy mau đi em đến trường thật sớm , đến trường em hãy cố gắng học hành, học sao cho mau trở nên người tài.

2 Trống trường tan vừa mới điểm thùng thùng, về mau đi em giúp việc ba má, ở trường em, em được tiếng ngoan hiền , về nhà em được ba má cưng chiều

201. TRƯỜNG SƠN ĐÔNG - TRƯỜNG SƠN TÂY

Cùng mắc võng trên rừng Trường Sơn hai đứa ở hai đầu xa thẳm. Đường ra trận mùa này đẹp lắm Trường Sơn Đông nhớ Trường Sơn Tây. Trường Sơn Tây anh đi thương em, thương em bên ấy mưa nhiều con đường mà gánh gạo. Muỗi bay rừng già cho dài mà tay áo. Hết rau rồi em có lấy măng không? Còn em thương bên Tây anh mùa đông, nước khe cạn bướm bay lèn đá. Biết lòng anh say miền đất lạ là chắc em lo đường chắn bom thù.

Anh lên xe trời đổ cơn mưa, cái gạt nước xua tan nỗi nhớ. Em xuống núi nắng vàng rực rỡ. Cái nhành cây gạt mối riêng tư. Từ nơi em đưa sang bên nơi anh, những binh đoàn nối nhau ra tiền tuyến, như tình yêu nói lời vô tận, là Đông Trường Sơn nhớ Tây Trường Sơn.

202. TUNG LÊN TRỜI XANH

Tung lên trời xanh tiếng hát. Êm như ru chiều hôm gió mát. Chim líu lo trên không trung tưng bừng. Đây thú vui vui vui vui không ngừng.

Vần V

203. VÀM CỎ ĐÔNG

Ở tận sông Hồng em có biết quê hương anh cũng có dòng sông. Anh mãi gọi với lòng tha thiết: Vàm Cỏ Đông, ơi Vàm Cỏ Đông.

Ơ.....ơi Vàm Cỏ Đông, ơi hỡi dòng sông, nước xanh biêng biếc chẳng đổi thay dòng. Đuổi Pháp đi rồi nay đuổi Mỹ xâm lăng. Giặc đi đời giặc sông càng xanh trong. Giặc đi đời giặc sông càng xanh trong .

Ơ.....ơi Vàm Cỏ Đông, ơi hỡi dòng sông, có anh du kích dũng cảm kiên cường. Lần ánh trăng vàng băng lửa đạn qua sông. Diệt tan tàu giặc giữ gìn quê hương. Diệt tan tàu giặc giữ gìn quê hương.

Vàm Cỏ Đông đây Vàm Cỏ Đông đây. Ta quyết giữ từng chiếc xuồng tấm lưới cây dầm. Từng con người làm nên lịch sử. Và dòng sông trong mát quanh năm. Vàm Cỏ Đông đây, Vàm Cỏ Đông đây. Ta quyết giữ từng mái nhà nép dưới rặng dừa. Từng thửa ruộng ngời đen màu mỡ. Từng mối tình hò hẹn sớm trưa.

204. VỀ VỚI MẸ CHA

Từ Nam Quan Cà Mau, từ non cao rừng sâu, gặp nhau cho non nước xây cầu. Người thanh niên Việt Nam quay về với xóm làng, tiếng reo vui rộn trong lòng. Cùng đi lay Trường Sơn cùng đi lay Hoành Sơn cùng đi biến ruộng hoang ra lúa thơm. Vượt khơi ra đảo xa lướt mây ngàn nước sông nhà ta đắp bồi cho mẹ cha.

205. VỖ TAY

Vỗ tay, vỗ tay, cùng nhau hát và vui cười. Vỗ tay, vỗ tay, cùng nhau hát vang trời. Hát vang vang. Vỗ nhịp nhàng. Cho đời đượm hương tươi sáng. Vỗ đều, hát vang, cùng vui ( vỗ tay ).

206. VỪA GẶP ANH

Vừa gặp anh là tôi mến ngay. Hô là hế, hô là hố. Vừa gặp anh là tôi thích ngay. Hô là hế, hố hề là hô. Anh duyên quá ơi duyên là duyên. Hô là hế, hô là hố. Ai không thích anh ơi là duyên Hô là hế, hố hề là hô.

207. VUI ÁNH LỬA TRẠI

Lửa cháy cháy lên ươm nồng biết bao hy vọng. Lửa cháy cháy lên rộn ràng ánh lửa hồng reo. Lửa bập bùng tí tách tí tách. Lửa hừng hực cháy sáng cháy sáng. Lửa vui cùng ta.

Lửa cháy cháy lên vỗ tay vỗ tay cho đều. Cùng hát hát lên vang lừng khúc ca tuổi xuân. Lửa bập bùng tí tách tí tách. Lửa hừng hực cháy sáng cháy sáng. Lửa vui cùng ta.

208. VUI CA HÁT

Vui ca hát dưới bầu trời hồng fà rê a fa rê ô ta cất bước theo điệu nhịp nhàng. Fa rê ô fa rê ô. Cố gắng sức anh em chúng ta, tay nắm tay chúng ta cùng ca. Fa rê fa rê fa rê fa rê fa rê fa rê fa rê ô.

209. VUI CA LÊN

Vui ca lên nào anh em ơi. Hát cho lòng thắm tươi. Đừng thấy khó mà mau chân lui ta cứ tiến lên đường dù cho mưa rơi lòng ta thêm tươi. Chớ khi nào có quên cùng cất tiếng hòa vang trên mây cho bao người đều vui.

210. VUI CA LÊN NÀO

Vui ca lên nào, vui ca lên nào, vui ca lên chúng ta cùng ca. Ca nào ca nào ca nào ta hát cho to và hay. Ca nào ca nào ta hát cho to và hay. Vui ca lên! Nào! Vui ca lên! Nào! Vui ca lên đời ta vui sướng. Vui ca lên đoàn ta thêm vui.

211. VUI QUÁ

Vui là vui quá, vui là vui ghê, vui không chỗ nào chê. Vui là vui quá, vui là vui ghê, vui không biét chỗ chê.

Vần X-Z

212. XẮC CÁI NỊ

Xắc cái nị là xắc cái nị là, xáo xáo xáo. Púm cái nị là púm cái nị là, páo páo páo. Xắc cái nị là xáo. Púm cái nị là páo. Xắc cái nị là púm cái nị là, Xáo xíu páo.

213. XE LỬA VIỆT NAM

ABCK ABCK ABCK ABCK ABCK ABCK ABCK ABCK ABCK. Đây xe lửa Việt Nam đi suốt con đường xuyên Việt. Đây xe lửa Việt Nam, Nam Bắc một nhà nối liền. Trời Việt bao la, tình Việt sâu xa. Anh em ta lên đường đi thăm nét đẹp quê hương.

214. XÍCH LẠI ĐÂY

Xích lại đây bồ ơi ! Tí nữa đi bồ ơi. Mình gặp nhau vui vui vui. Nắm tay nhau chơi chơi chơi. Đừng giận tôi nhé bồ. Mình làm quen nhé bồ.

215. XOÈ THÁI

Re Sol Si La, La La Si, Mi Sol Sol. La Si La Sol Mi Re Re, La Si Mi Sol La Sol Mi, La Si La Sol Mi Re Sol.

Cả nước ta vui mừng, mừng chiến công lẫy lừng Nam Bắc. Cả nước ta vui mừng, mừng chiến công chúng ta hôm nay. Ta hát với non nước biển trời bốn phương chiến thắng huy hoàng. Ta giữ cho trong sáng cả bầu trời quê huơng mến yêu.

216. ZUMBALABI

Zum ba la bi ne bo za za. Zum ba la bi ne bo za za. Zum ba la bi ne bo za za. Zum ba la bi ne bo za za.

217. ZUMMANBÔ

Zum măm bô a la la măm bô. Zum măm bô a la la măm bô. Zum ba la la la zum. Zum ba la la la zum. Zum bac zum. A! Ô zum ba la zum.

Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» HOẠT ĐỘNG LÀM BÁO TƯỜNG DỰ THI CỦA LỚP
» truyen Tieu lam
» truyen cuoi tam quoc chi
» 1 CÂU TRUYỆN TÌNH YÊU POST AE XEM NÀ (tuy cũ nhưng vẫn hay)
» giáng sinh tới rồi